Hỏi đáp

Chưa đăng ký kết hôn có được hưởng chế độ thai sản?

Xem trên mobile
Hai vợ chồng làm công nhân cưới nhau nhưng chưa đăng kí kết hôn vậy khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản?

Hỏi: Vợ chồng em là công nhân cùng xí nghiệp, cưới nhau từ đầu năm nay nhưng chúng em chưa thể về quê để đăng ký kết hôn. Khoảng hơn 1 tháng nữa em sẽ sinh. Vậy xin Báo PNVN cho biết, chưa đăng ký kết hôn thì khi sinh con em có được hưởng chế độ thai sản không?

                                                                                                       Nguyễn Thị Bích Ngọc (Đồng Nai)

anh5.jpg
Ảnh minh họa

Trả lời: Theo quy định tại Điều 31, Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản thì:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Căn cứ vào các quy định trên, bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu có thời gian tham gia BHXH đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (khoản 2) hoặc các điều kiện ở khoản 3, khoản 4 Điều 31 Luật BHXH.

Pháp luật hiện hành không có bất cứ quy định nào về việc được hưởng chế độ thai sản liên quan đến việc có đăng ký kết hôn hay không.

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Chưa đăng ký kết hôn có được hưởng chế độ thai sản? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Có được chia nhiều tài sản hơn khi ly hôn vì nhận nuôi con không?

Có được chia nhiều tài sản hơn khi ly hôn vì nhận nuôi con không?

"Vợ chồng tôi lấy nhau được 5 năm, có một con chung 3 tuổi. Vì xảy ra nhiều mâu thuẫn nên chúng tôi quyết định ly hôn. Cả hai chúng tôi thỏa thuận tôi sẽ nuôi con nhưng về tài sản thì có tranh chấp. Xin Báo PNVN cho biết, tôi là người nhận nuôi con sau ly hôn thì liệu có được chia nhiều tài sản hơn không?", Dương Thị Ái My (Bình Thuận).
Thôi việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Thôi việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

"Em làm việc cho một công ty tư nhân và tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) từ đầu năm 2018. Đến hết tháng 4/2019 thì em nghỉ việc và tạm dừng đóng BHXH. Tổng thời gian em đóng BHXH là 13 tháng. Hiện em đang có bầu và dự sinh vào tháng 6 này. Xin Báo PNVN cho biết, em có được hưởng chế độ thai sản không?", Ninh Thị Thùy Dương (Đồng Nai).
Nhiều chính sách mới có hiệu lực từ tháng 5/2019

Nhiều chính sách mới có hiệu lực từ tháng 5/2019

Hàng loạt chính sách mới như: Học sinh lớp 1 được học kỹ năng phòng chống xâm hại; Hỗ trợ 100% học phí khóa đào tạo khởi sự kinh doanh, quản trị kinh doanh; Cách xác định thời điểm sử dụng nhà ở cũ… sẽ có hiệu lực từ tháng 5/2019.
Thời gian được phép nghỉ tối đa khi con ốm là bao lâu?

Thời gian được phép nghỉ tối đa khi con ốm là bao lâu?

Vợ chồng em đều là công nhân, tham gia BHXH đầy đủ. Hiện chúng em có 2 cháu dưới 5 tuổi và chúng thường xuyên bị ốm đau. Xin Báo PNVN cho biết điều kiện để được nghỉ khi con ốm đau như thế nào? Thời gian nghỉ tối đa là bao lâu và chế độ được hưởng khi nghỉ việc vì con ốm đau thế nào?
Giao con cho chồng, về sau tôi có thể đòi lại quyền nuôi con không?

Giao con cho chồng, về sau tôi có thể đòi lại quyền nuôi con không?

Vợ chồng em có một đứa con, năm nay 4 tuổi. Do có nhiều mâu thuẫn, nên chúng em chuẩn bị ly hôn. Chồng em muốn em để con lại cho anh ấy nuôi vì điều kiện kinh tế hiện tại của anh ấy tốt hơn. Vậy xin Báo PNVN cho biết, nếu bây giờ em để con ở với ba thì sau này em có thể đòi lại quyền nuôi con không?
Thủ tục nhận con nuôi đích danh có yếu tố nước ngoài

Thủ tục nhận con nuôi đích danh có yếu tố nước ngoài

Em lấy chồng nước ngoài và sinh sống ở quê chồng. Hiện vợ chồng em đang về Việt Nam thăm thân và muốn nhận con chị gái em năm nay 11 tuổi làm con nuôi. Vậy xin Báo PNVN cho biết, thủ tục nhận nuôi con nuôi trường hợp như của em được quy định thế nào?
Khi bị xâm hại tình dục thì báo cho cơ quan nào?

Khi bị xâm hại tình dục thì báo cho cơ quan nào?

Đây là câu hỏi được nhiều học sinh Trường THPT Lê Hữu Trác (huyện Cư M’Gar, Đắk Lắk) đặt ra tại buổi tư vấn pháp luật cho học sinh về phòng, chống bạo lực học đường, do Hội LHPN Viêt Nam và Chi hội luật sư Hội Bảo vệ quyền trẻ em TPHCM tổ chức ngày 18/4.
Điểm mới trong kỳ thi tiếng Hàn cho lao động xuất khẩu năm 2019

Điểm mới trong kỳ thi tiếng Hàn cho lao động xuất khẩu năm 2019

Trong năm 2019, có khoảng 3.000 chỉ tiêu lao động đi làm việc tại Hàn Quốc với các ngành nghề sản xuất chế tạo, xây dựng và ngư nghiệp. Tuy nhiên, từ năm nay, phương thức thi có những thay đổi nhằm đánh giá trình độ tay nghề, thể chất và kinh nghiệm làm việc của người lao động.