Hỏi đáp

Khẩu một nơi, sống một nơi, muốn đơn phương ly hôn làm thế nào?

Xem trên mobile
Tôi làm đơn xin đơn phương ly hôn vì không thể chịu được sự bạc bẽo và ngược đãi của chồng. Vậy luật quy định thế nào về việc đơn phương xin ly hôn?
Hỏi: Tôi làm đơn xin đơn phương ly hôn vì không thể chịu được sự bạc bẽo và ngược đãi của chồng. Tuy nhiên, tôi không thể xin xác nhận của chính quyền nơi đang cư trú vì chúng tôi hộ khẩu một nơi, cư trú một nơi, mà chồng tôi lại giấu hết giấy tờ. Hơn nữa, tại nơi đang ở, chúng tôi lại không đăng ký tạm trú, vì thế khi xin xác nhận, công an phường không chấp thuận. Đề nghị Báo PNVN cho biết, tôi phải làm thế nào để được tòa thụ lý vụ án?

                                                                                                          Ngô Thị Như Nguyệt (TPHCM)
 lyhondonphuog.jpg
Tôi không thể xin xác nhận của chính quyền nơi đang cư trú vì chúng tôi hộ khẩu một nơi, cư trú một nơi. Ảnh minh họa

Trả lời: Theo quy định tại khoản 6, Điều 9, Nghị quyết 05/2012/NQ-HĐTP, hướng dẫn thi hành một số quy định trong Phần thứ hai “Thủ tục giải quyết vụ án tại Tòa án cấp sơ thẩm” của Bộ luật Tố tụng dân sự:

“Đối với trường hợp trong đơn khởi kiện người khởi kiện có ghi đầy đủ cụ thể và đúng địa chỉ của người bị kiện, của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan theo đúng quy định tại khoản 2 Điều 164 Bộ luật Tố tụng dân sự, hướng dẫn tại Điều 5 của Nghị quyết này và Mẫu số 01 ban hành kèm theo Nghị quyết này nhưng họ không có nơi cư trú ổn định, thường xuyên thay đổi nơi cư trú mà không thông báo địa chỉ mới cho người khởi kiện, cho Tòa án, nhằm mục đích giấu địa chỉ, trốn tránh nghĩa vụ đối với người khởi kiện, thì được coi là trường hợp người bị kiện, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan cố tình giấu địa chỉ.

Tòa án tiến hành thụ lý giải quyết vụ án theo thủ tục chung”.

Theo nội dung chị trình bày thì hai vợ chồng chị không sinh sống tại địa chỉ đăng ký thường trú mà đã chuyển đi nơi khác sinh sống. Tại nơi ở mới chưa tiến hành thủ tục đăng ký tạm trú. Đây có thể được coi là trường hợp không có nơi cư trú ổn định theo quy định nêu trên.

Vì vậy, chị cần trình bày với Tòa án về việc chồng chị (bị đơn) hiện không có nơi cư trú ổn định (với lý do không đăng ký tạm trú). Khi đó, Tòa án sẽ xem xét tiến hành thụ lý giải quyết vụ án theo thủ tục chung.

Luật gia Hà Vy

Bạn đang đọc bài viết Khẩu một nơi, sống một nơi, muốn đơn phương ly hôn làm thế nào? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không?

Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không?

"Tôi có một con chung với chồng cũ, năm nay cháu 5 tuổi. Cách đây hơn 1 năm, chúng tôi ly hôn vì cuộc sống không hạnh phúc. Lúc đó, do điều kiện kinh tế của tôi khó khăn nên tôi đã đồng ý để con ở với ba. Nay công việc của tôi đã ổn định, ba cháu cũng đã lập gia đình mới. Đề nghị Báo PNVN cho biết, tôi có quyền được yêu cầu thay đổi người nuôi con không? Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?", Chu Thị Ánh Nguyệt (Đồng Nai).
Hết thời hạn thử việc nhưng công ty cứ 'im lặng', phải làm sao?

Hết thời hạn thử việc nhưng công ty cứ 'im lặng', phải làm sao?

Hết thời hạn thử việc thì người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc đã làm thử. Nếu đạt yêu cầu thì kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động ngay với người lao động.
Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Người yêu tôi tốt nghiệp đại học, đã đi làm được 2 năm, năm nay 25 tuổi. Chúng tôi chuẩn bị kết hôn thì anh ấy nhận giấy báo nhập ngũ. Thưa Luật sư, tuổi của anh ấy có phải nhập ngũ nữa không và nếu có thì người yêu em có được miễn nhập ngũ không ạ?
Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Theo quy định tại Điều 2 Luật An toàn thực phẩm thì “Thức ăn đường phố là thực phẩm được chế biến dùng để ăn, uống ngay, trong thực tế được thực hiện thông qua hình thức bán rong, bày bán trên đường phố, nơi công cộng hoặc những nơi tương tự”.
Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Vợ chồng em có cháu năm nay vào lớp một. Cách đây khoảng 2 năm, chúng em làm mất bản chính giấy khai sinh của cháu, do công việc bận rộn nên chưa đi làm lại được. Vậy xin Báo PNVN cho biết, điều kiện, thủ tục làm lại giấy khai sinh như thế nào?
Mới đóng BHXH 4 tháng trước sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Mới đóng BHXH 4 tháng trước sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Theo quy định, để được hưởng chế độ thai sản thì lao động nữ phải có thời gian đóng BHXH ít nhất 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Vậy trường hợp mới đóng BHXH được 4 tháng nhưng phải nghỉ việc để dưỡng thai thì khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản?
Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung?

Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung?

Luật Hôn nhân và Gia đình quy định “Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân". Vậy, trường hợp con sinh ra bằng phương pháp thụ tinh trong ống nghiệm mà người chồng đã mất trước thời hạn trên thì đứa trẻ sinh ra có được công nhận là con chung?
Điều kiện và thời gian hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Điều kiện và thời gian hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Em làm việc cho một công ty cổ phần theo diện hợp đồng có thời hạn. Vừa qua, em đi khám thì phát hiện mắc một số bệnh cần phải điều trị dài ngày, cần phải nằm viện. Vậy xin Báo PNVN cho biết điều kiện và thời gian được hưởng chế độ ốm đau theo quy định hiện nay như thế nào?