Hỏi đáp

Quy định về tiền công làm thêm giờ

Xem trên mobile
Em làm việc cho một công ty cổ phần. Công ty thường xuyên yêu cầu chúng em làm việc tăng ca, kể cả những ngày nghỉ lễ nhưng chỉ trả lương làm thêm bằng những ngày thường. Vậy luật quy định về tiền công làm thêm giờ thế nào?

Hỏi: Em làm việc cho một công ty cổ phần. Công ty thường xuyên yêu cầu chúng em làm việc tăng ca, kể cả những ngày nghỉ lễ nhưng chỉ trả lương làm thêm bằng những ngày thường. Xin Báo PNVN cho biết công ty trả thế có đúng không? Pháp luật quy định thế nào về việc này?

                                                                                                            Phan Thị Thu (Bình Dương)

images1914021_bai_trang_5.jpgNgười lao động được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

Trả lời: Theo quy định tại Điều 25, Nghị định số 05/2015/NĐ-CP, hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động, thì:

1. Người lao động (NLĐ) được trả lương làm thêm giờ theo khoản 1, Điều 97 BLLĐ được quy định như sau:

a) NLĐ hưởng lương theo thời gian được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường do người sử dụng lao động quy định theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật Lao động;

b) NLĐ hưởng lương theo sản phẩm được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường để làm thêm số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc ngoài số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc theo định mức lao động theo thỏa thuận với người sử dụng lao động.

2. Tiền lương làm thêm giờ theo khoản 1 Điều này được tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

3. NLĐ làm việc vào ban đêm theo khoản 2 Điều 97 của Bộ luật Lao động, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

4. NLĐ làm việc vào ban đêm theo khoản 3 Điều 97 của Bộ luật Lao động thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày lễ, tết…

Như vậy, việc công ty trả tiền làm thêm giờ như chị trình bày là không đúng. 
 

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Quy định về tiền công làm thêm giờ tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Có được chia nhiều tài sản hơn khi ly hôn vì nhận nuôi con không?

Có được chia nhiều tài sản hơn khi ly hôn vì nhận nuôi con không?

"Vợ chồng tôi lấy nhau được 5 năm, có một con chung 3 tuổi. Vì xảy ra nhiều mâu thuẫn nên chúng tôi quyết định ly hôn. Cả hai chúng tôi thỏa thuận tôi sẽ nuôi con nhưng về tài sản thì có tranh chấp. Xin Báo PNVN cho biết, tôi là người nhận nuôi con sau ly hôn thì liệu có được chia nhiều tài sản hơn không?", Dương Thị Ái My (Bình Thuận).
Thôi việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Thôi việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

"Em làm việc cho một công ty tư nhân và tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) từ đầu năm 2018. Đến hết tháng 4/2019 thì em nghỉ việc và tạm dừng đóng BHXH. Tổng thời gian em đóng BHXH là 13 tháng. Hiện em đang có bầu và dự sinh vào tháng 6 này. Xin Báo PNVN cho biết, em có được hưởng chế độ thai sản không?", Ninh Thị Thùy Dương (Đồng Nai).
Nhiều chính sách mới có hiệu lực từ tháng 5/2019

Nhiều chính sách mới có hiệu lực từ tháng 5/2019

Hàng loạt chính sách mới như: Học sinh lớp 1 được học kỹ năng phòng chống xâm hại; Hỗ trợ 100% học phí khóa đào tạo khởi sự kinh doanh, quản trị kinh doanh; Cách xác định thời điểm sử dụng nhà ở cũ… sẽ có hiệu lực từ tháng 5/2019.
Thời gian được phép nghỉ tối đa khi con ốm là bao lâu?

Thời gian được phép nghỉ tối đa khi con ốm là bao lâu?

Vợ chồng em đều là công nhân, tham gia BHXH đầy đủ. Hiện chúng em có 2 cháu dưới 5 tuổi và chúng thường xuyên bị ốm đau. Xin Báo PNVN cho biết điều kiện để được nghỉ khi con ốm đau như thế nào? Thời gian nghỉ tối đa là bao lâu và chế độ được hưởng khi nghỉ việc vì con ốm đau thế nào?
Giao con cho chồng, về sau tôi có thể đòi lại quyền nuôi con không?

Giao con cho chồng, về sau tôi có thể đòi lại quyền nuôi con không?

Vợ chồng em có một đứa con, năm nay 4 tuổi. Do có nhiều mâu thuẫn, nên chúng em chuẩn bị ly hôn. Chồng em muốn em để con lại cho anh ấy nuôi vì điều kiện kinh tế hiện tại của anh ấy tốt hơn. Vậy xin Báo PNVN cho biết, nếu bây giờ em để con ở với ba thì sau này em có thể đòi lại quyền nuôi con không?
Thủ tục nhận con nuôi đích danh có yếu tố nước ngoài

Thủ tục nhận con nuôi đích danh có yếu tố nước ngoài

Em lấy chồng nước ngoài và sinh sống ở quê chồng. Hiện vợ chồng em đang về Việt Nam thăm thân và muốn nhận con chị gái em năm nay 11 tuổi làm con nuôi. Vậy xin Báo PNVN cho biết, thủ tục nhận nuôi con nuôi trường hợp như của em được quy định thế nào?
Khi bị xâm hại tình dục thì báo cho cơ quan nào?

Khi bị xâm hại tình dục thì báo cho cơ quan nào?

Đây là câu hỏi được nhiều học sinh Trường THPT Lê Hữu Trác (huyện Cư M’Gar, Đắk Lắk) đặt ra tại buổi tư vấn pháp luật cho học sinh về phòng, chống bạo lực học đường, do Hội LHPN Viêt Nam và Chi hội luật sư Hội Bảo vệ quyền trẻ em TPHCM tổ chức ngày 18/4.
Điểm mới trong kỳ thi tiếng Hàn cho lao động xuất khẩu năm 2019

Điểm mới trong kỳ thi tiếng Hàn cho lao động xuất khẩu năm 2019

Trong năm 2019, có khoảng 3.000 chỉ tiêu lao động đi làm việc tại Hàn Quốc với các ngành nghề sản xuất chế tạo, xây dựng và ngư nghiệp. Tuy nhiên, từ năm nay, phương thức thi có những thay đổi nhằm đánh giá trình độ tay nghề, thể chất và kinh nghiệm làm việc của người lao động.