Luật & Đời

Cháu mồ côi, ông bà nội có phải người giám hộ đương nhiên?

Xem trên mobile
Cháu M, 10 tuổi, bị mất cả bố lẫn mẹ trong một tai nạn giao thông. Cháu có người anh trai lớn hơn 10 tuổi, song do hoàn cảnh, anh của M. đã đi sang Campuchia làm ăn, điều kiện kinh tế cũng khó khăn, nơi ở không cố định...

Hỏi: Cháu M. hiện ở với ông, bà nội và được ông bà nuôi dưỡng, chăm sóc. Xin hỏi, ông bà nội M. có phải là người giám hộ đương nhiên của cháu không? Pháp luật quy định như thế nào về người giám hộ đương nhiên của người chưa thành niên? Phương Thoa (Tây Ninh)

                                                                               

Trả lời: Theo quy định tại Điều 61 Bộ luật Dân sự năm 2005 về người giám hộ đương nhiên của người chưa thành niên như sau:

anh123.jpg
Ảnh minh họa

 

Người giám hộ đương nhiên của người chưa thành niên mà không còn cả cha và mẹ, không xác định được cha, mẹ hoặc cả cha và mẹ đều mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, bị Toà án hạn chế quyền của cha, mẹ hoặc cha, mẹ không có điều kiện chăm sóc, giáo dục người chưa thành niên đó và nếu cha, mẹ có yêu cầu, được xác định như sau:

 

- Trong trường hợp anh ruột, chị ruột không có thoả thuận khác thì anh cả hoặc chị cả là người giám hộ của em chưa thành niên; nếu anh cả hoặc chị cả không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì anh, chị tiếp theo là người giám hộ;

 

- Trong trường hợp không có anh ruột, chị ruột hoặc anh ruột, chị ruột không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại là người giám hộ; nếu không có ai trong số những người thân thích này có đủ điều kiện làm người giám hộ thì bác, chú, cậu, cô, dì là người giám hộ.

 

Việc cử người giám hộ cho người chưa thành niên được quy định: trong trường hợp người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự không có người giám hộ đương nhiên như quy định trên thì Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của người được giám hộ có trách nhiệm cử người giám hộ hoặc đề nghị một tổ chức đảm nhận việc giám hộ.

 

Như vậy, trong trường hợp này, ông, bà nội là người giám hộ đương nhiên của cháu M.

Luật gia Đức Sơn

Bạn đang đọc bài viết Cháu mồ côi, ông bà nội có phải người giám hộ đương nhiên? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Vụ mẹ mòn mỏi đòi con vì thi hành án không thành: Viện kiểm sát lên tiếng

Vụ mẹ mòn mỏi đòi con vì thi hành án không thành: Viện kiểm sát lên tiếng

Sau khi Báo PNVN đăng bài viết “Thi hành án không xong, người mẹ khốn khổ đi tìm công lý” phản ánh về việc Chi cục Thi hành án quận Đống Đa nhiều năm thi hành án không xong, khiến 1 bà mẹ gõ cửa kêu cứu khắp nơi, mới đây, Viện KSND thành phố Hà Nội đã có văn bản gửi Báo PNVN thông tin về vụ việc này.
Bồ của chồng cũ tìm đến đánh ghen

Bồ của chồng cũ tìm đến đánh ghen

Hơn 1 năm sau ly hôn, thoát khỏi người chồng vũ phu, tệ bạc ấy, chị cố gắng nuôi con, sớm ổn định sau cuộc hôn nhân đổ vỡ. Vậy mà, chị bất ngờ bị đánh ghen tơi bời bởi bồ của chồng cũ.
Phạt 40 năm tù 3 kẻ hiếp dâm thiếu nữ 15 tuổi

Phạt 40 năm tù 3 kẻ hiếp dâm thiếu nữ 15 tuổi

Chỉ vì thiếu nữ 15 tuổi có lối sống buông thả nên đã tạo điều kiện cho 3 nam thanh niên có cơ hội xâm hại mình. Khi sự việc bại lộ, cả 3 đối tượng nói trên đều bị bắt. Trước tòa, cả 3 đã cúi đầu nhận tội và cái giá phải trả cho một phút không kiềm chế được dục vọng là 40 năm tù.
Chân dung gã xe ôm sát hại nhân tình đang mang bầu ở Hoàng Mai

Chân dung gã xe ôm sát hại nhân tình đang mang bầu ở Hoàng Mai

Ly hôn vợ từ năm 2012, Nguyễn Trọng Nghĩa sống kiểu "già nhân ngãi non vợ chồng" với một phụ nữ khác. Tuy nhiên, cảnh "cơm không lành, canh chẳng ngọt" khiến Nghĩa và người tình nhiều lần cãi vã, chửi bới. Đỉnh điểm, gã đã xuống tay sát hại khi nhân tình đang mang bầu.
Vụ án bé Nhật Linh: Cơ quan công tố đề nghị án tử hình bị cáo

Vụ án bé Nhật Linh: Cơ quan công tố đề nghị án tử hình bị cáo

Ngày 18/6, trong ngày cuối cùng của phiên tòa sơ thẩm xét xử bị cáo Yasumasa Shibuya, bị cáo buộc sát hại bé gái quốc tịch Việt Nam Lê Thị Nhật Linh tại tỉnh Chiba tháng 3/2017, cơ quan công tố Nhật Bản đã khẳng định bị cáo chính là thủ phạm và đề nghị mức án tử hình.