Luật & Đời

Chồng cũ không đóng tiền nuôi con, kiện được không?

Xem trên mobile
Theo quy định tại khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình (HN&GĐ) thì “Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con”.
Hỏi: Vợ chồng tôi đã ly hôn từ năm 2015, tôi được quyền nuôi con 3 tuổi và chồng cũ có nghĩa vụ cấp dưỡng hàng tháng cho con là 1.500.000 đồng. Tuy nhiên, đã gần 2 năm nay, anh ta không gửi tiền cấp dưỡng cho con, lần nào tôi yêu cầu thì anh ta cũng viện cớ khó khăn. Thưa luật sư, nay tôi muốn kiện anh ta có được không?
Lê Phương Minh (Tp.HCM)

Trả lời: Luật sư Trần Thị Hà - Công ty Luật An Ninh cho biết:
 
Theo quy định tại khoản 2 Điều 82 Luật HN&GĐ thì “Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con”. Trường hợp bạn và chồng đã ly hôn, bạn là người trực tiếp nuôi con thì chồng cũ của bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Việc chồng bạn không thực hiện đúng, đầy đủ nghĩa vụ cấp dưỡng cho con là vi phạm pháp luật về cấp dưỡng.
 
nuoi-con.jpg
Ảnh minh họa

 

Nếu chồng bạn không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quyết định của Tòa án thì bạn có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án buộc chồng cũ của bạn phải thực hiện nghĩa vụ đó. Theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Luật Thi hành án dân sự thì Bản án, quyết định cấp dưỡng được thi hành ngay. Mặt khác Điều 4 Luật Thi hành án dân sự cũng quy định: “Bản án, quyết định quy định tại Điều 2 của Luật này phải được cơ quan, tổ chức và mọi công dân tôn trọng. Cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan trong phạm vi trách nhiệm của mình chấp hành nghiêm chỉnh bản án, quyết định và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc thi hành án”.
 
Để yêu cầu chồng cũ của bạn thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng, bạn nộp đơn yêu cầu thi hành án kèm theo bản án, quyết định của Tòa án và căn cứ chứng minh chồng bạn có thu nhập (nếu có) đến cơ quan thi hành án tại nơi bạn giải quyết ly hôn để được giải quyết.
 
Ngoài việc bị cưỡng chế thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, hành vi cố ý không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng quy định tại Điều 186 Bộ luật hình sự.
 
Tuy nhiên, nếu trong trường hợp chồng cũ của bạn thật sự không có đủ điều kiện cấp dưỡng thì bạn và chồng cũ có thể thỏa thuận lại mức cấp dưỡng theo quy định tại Điều 116 Luật HN&GĐ; phương thức cấp dưỡng theo quy định tại Điều 117 Luật HN&GĐ và yêu cầu Tòa án công nhận để đảm bảo việc cấp dưỡng được thực hiện và có sự bảo đảm từ pháp luật.

Luật sư Trần Thị Hà - Công ty Luật An Ninh

Bạn đang đọc bài viết Chồng cũ không đóng tiền nuôi con, kiện được không? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Mua dâm sẽ bị xử lý hình sự trong trường hợp nào?

Mua dâm sẽ bị xử lý hình sự trong trường hợp nào?

Em trai tôi sau một lần đi nhậu về rồi theo bạn bè đi mua dâm và bị công an bắt, em tôi bị khởi tố vì nghe nói cô gái mà em tôi quan hệ chưa đủ 18 tuổi. Xin Báo PNVN cho biết, việc công an khởi tố em tôi có đúng không? Những trường hợp mua dâm nào thì bị xử lý hình sự?
Khởi tố, tạm giam một đối tượng nữ trong vụ nữ sinh giao gà bị sát hại

Khởi tố, tạm giam một đối tượng nữ trong vụ nữ sinh giao gà bị sát hại

Trong hai ngày (20-21/3), Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh đã khởi tố bị can, bắt tạm giam thêm 3 đối tượng liên quan đến vụ án nữ sinh Cao Mỹ Duyên đi giao gà bị sát hại ở Điện Biên dịp Tết. Đối tượng nữ duy nhất đến nay bị khởi tố trong vụ án này chính là vợ của đối tượng Bùi Văn Công bị bắt trước đó.
Rao bán con trên mạng để lấy tiền trả nợ cờ bạc

Rao bán con trên mạng để lấy tiền trả nợ cờ bạc

Một người đàn ông thất nghiệp ở Quý Dương, tỉnh Quý Châu (Trung Quốc) đã bị bắt vì có hành vi bán con gái trên mạng với giá 6.800 bảng Anh (hơn 200 triệu đồng) để trả các khoản nợ cờ bạc của mình.