Luật & Đời

Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung?

Xem trên mobile
Luật Hôn nhân và Gia đình quy định “Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân". Vậy, trường hợp con sinh ra bằng phương pháp thụ tinh trong ống nghiệm mà người chồng đã mất trước thời hạn trên thì đứa trẻ sinh ra có được công nhận là con chung?
Hỏi: Vợ chồng tôi có gửi trứng và tinh trùng trong bệnh viện để chuẩn bị thụ tinh trong ống nghiệm thì chồng tôi không may qua đời. Thưa Luật sư, tôi có được tiếp tục thực hiện thụ tinh không và nếu có thì con sinh ra có phải là con chung không? Hiền Mai (TPHCM)
 
Trả lời: 
 
Theo quy định tại khoản 2 Điều 21 Nghị định 10/2015/NĐ-CP quy định như sau: “Trường hợp người gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi bị chết mà cơ sở lưu giữ tinh trùng, noãn, phôi nhận được thông báo kèm theo bản sao giấy khai tử hợp pháp từ phía gia đình người gửi, thì phải hủy số tinh trùng, noãn, phôi của người đó, trừ trường hợp vợ hoặc chồng của người đó có đơn đề nghị lưu giữ và vẫn duy trì đóng phí lưu giữ, bảo quản".
 
lilykwong3a.jpg
Ảnh minh họa
Như vậy, nếu sau khi chồng mất, bạn gửi giấy khai tử hợp pháp kèm theo đơn đề nghị lưu giữ tinh trùng và sau đó vẫn duy trì đóng phí lưu giữ, bảo quản thì bệnh viện vẫn sẽ lưu giữ và bảo quản. Sau đó, bạn có quyền đề nghị bệnh viện sử dụng tinh trùng và trứng để thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm (theo khoản 1 Điều 20 Nghị định này).
 
Tại Điều 88 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: “Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân”. Thời điểm chấm dứt hôn nhân là thời điểm vợ hoặc chồng chết (Điều 65 Luật Hôn nhân và gia đình). Do đó, nếu con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ ngày chồng bạn mất thì đương nhiên là con chung. Nếu con được sinh ra sau 300 ngày kể từ ngày chồng bạn mất thì không được coi là con chung. Trong trường hợp này, bạn phải làm thủ tục nhận cha cho con theo quy định tại khoản 3 Điều 102 Luật Hôn nhân và gia đình để pháp luật thừa nhận người chồng đã mất là cha của con bạn được sinh ra bằng phương pháp thụ tinh trong ống nghiệm. 

Luật sư Phạm Danh Chương - Công ty luật An Ninh

Bạn đang đọc bài viết Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Mở rộng điều tra vụ Việt kiều bị tạt axit ở Quảng Ngãi

Mở rộng điều tra vụ Việt kiều bị tạt axit ở Quảng Ngãi

Liên quan đến vụ Việt kiều bị tạt axit ở huyện Bình Sơn, Quảng Ngãi xảy ra vào đêm 9/2, Thượng tá Võ Văn Náo, Trưởng Công an huyện Bình Sơn thông tin nhận được tin báo của người dân địa phương, Công an huyện đã chỉ đạo lực lượng xuống khám nghiệm hiện trường, lấy mẫu chất lỏng màu trắng (nghi là axit) gửi Phòng Kỹ thuật Hình sự (Công an tỉnh Quảng Ngãi) phân tích.
Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Người yêu tôi tốt nghiệp đại học, đã đi làm được 2 năm, năm nay 25 tuổi. Chúng tôi chuẩn bị kết hôn thì anh ấy nhận giấy báo nhập ngũ. Thưa Luật sư, tuổi của anh ấy có phải nhập ngũ nữa không và nếu có thì người yêu em có được miễn nhập ngũ không ạ?
Phó Chánh án TANDTC ban hành Quyết định kháng nghị trái pháp luật?

Phó Chánh án TANDTC ban hành Quyết định kháng nghị trái pháp luật?

Báo PNVN nhiều năm qua đã có nhiều bài phản ánh về vụ thu hồi đất không đúng của UBND quận Long Biên, Hà Nội, đối với gia đình bà Đặng Xuân Lập (SN 1967) ở 123 Nguyễn Văn Cừ. Vụ án tưởng như đã được giải quyết dứt điểm, bất ngờ TANDTC lại ra một bản kháng nghị giám đốc thẩm quá thời hạn pháp luật quy định.
Nghệ An: Nghi án chồng giết vợ rồi tự tử, hai con thơ bơ vơ

Nghệ An: Nghi án chồng giết vợ rồi tự tử, hai con thơ bơ vơ

Sang nhà em gái chơi, gọi cửa không thấy ai trả lời, người anh trai đẩy cửa đi vào thì bàng hoàng phát hiện em gái mình đã chết, còn người em rể người đầy máu. Ngay lập tức, sự việc được báo cáo với cơ quan chức năng và theo nhận định ban đầu, đây là một vụ án mạng gia đình, người chồng giết vợ rồi tự tử.
Bi kịch của những nữ tu bị xâm hại tình dục trong nhà thờ

Bi kịch của những nữ tu bị xâm hại tình dục trong nhà thờ

Khi phong trào chống quấy rối tình dục Me Too (Tôi cũng vậy) đang lan rộng, các vụ xâm hại nữ tu ở nhiều nước dần được phanh phui. Chính Giáo hoàng Francis mới đây cũng thừa nhận có tình trạng các tu sĩ và giám mục xâm hại tình dục các nữ tu. Ông cho biết Giáo hội đã và đang tiến hành giải quyết những vụ việc này.