Luật & Đời

Đóng BHXH từ tháng 3/2018, tháng 10 sinh con có được hưởng chế độ thai sản?

Xem trên mobile
Căn cứ theo khoản 1, Điều 9, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định.
Hỏi: Em đang làm việc cho một công ty cổ phần từ cuối năm 2017. Tuy nhiên, từ tháng 3/2018 em mới được đóng bảo hiểm xã hội (BHXH). Hiện em đang mang thai con đầu lòng và dự sinh vào đầu tháng 10/2018. Xin Báo PNVN cho biết, trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu em sinh con vào đầu tháng 10, vậy tháng đó có được tính là thời gian 12 tháng trước khi sinh con không?
Quách Thị Hà Ngân (Quảng Bình)
pregnant-mum-working-asian-mother-on-laytop-at-home.jpg
 Ảnh minh họa

 

Trả lời: Theo quy định tại Điều 31, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản, thì:
 
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Lao động nữ mang thai; b) Lao động nữ sinh con; c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
 
2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
 
Căn cứ theo khoản 1, Điều 9, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:
 
a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
 
b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.
 
Như vậy, nếu bạn sinh con vào đầu tháng 10 (cụ thể là trước ngày 15/10) thì tháng đó không được tính vào thời 12 tháng trước khi sinh con. Nếu từ nay đến khi sinh con là tháng 10/2018, bạn vẫn tham gia BHXH đầy đủ thì bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Đóng BHXH từ tháng 3/2018, tháng 10 sinh con có được hưởng chế độ thai sản? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Vụ bà bầu bị thanh niên đi xe SH hành hung: Chuyển vụ việc lên công an quận

Vụ bà bầu bị thanh niên đi xe SH hành hung: Chuyển vụ việc lên công an quận

Sau khi nhận được thông tin về việc 1 phụ nữ đang mang thai bị đánh, công an phường Mỹ Đình 2 (Hà Nội) đã triệu tập thanh niên đi xe SH lên làm việc. Bước đầu, người này đã thừa nhận hành vi của mình. Công an phường đã lập hồ sơ và chuyển lên công an quận Nam Từ Liêm để điều tra, xử lý theo thẩm quyền.
Người phụ nữ U50 bị sát hại trong nhà riêng tại vùng ven TPHCM

Người phụ nữ U50 bị sát hại trong nhà riêng tại vùng ven TPHCM

Cô gái đi học về thấy cửa khóa trái nhưng gọi mẹ không thấy bà trả lời. Cô vòng ra phía sau kiểm tra thì kinh hãi phát hiện mẹ nằm gục trong nhà vệ sinh với nhiều vết chém khắp người. Tuy người dân địa phương định đưa đi cấp cứu nhưng người phụ nữ đã tử vong từ trước.
Quảng Ninh: Bắt giữ 30 bao tải kẹo nhập lậu ‘đón’ Tết trung thu

Quảng Ninh: Bắt giữ 30 bao tải kẹo nhập lậu ‘đón’ Tết trung thu

Ban chỉ đạo Quốc gia chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả cho hay, Cục Hải quan tỉnh Quảng Ninh vừa phát hiện, bắt giữ kịp thời 30 bao tải chứa kẹo các loại, 30 thùng bóng đồ chơi bằng nhựa đang được vận chuyển trái phép vào Việt Nam theo đường biển.
160 năm tù cho kẻ hiếp dâm bé gái 10 tuổi đến mang thai

160 năm tù cho kẻ hiếp dâm bé gái 10 tuổi đến mang thai

Sống tại Marion, Indianapolis, bang Indiana (Mỹ), tên yêu râu xanh Nicholas Deon Thrash (34 tuổi) vừa lĩnh bản án 160 năm tù vì tội hãm hiếp con gái 10 tuổi của người tình đến mang thai. Mẹ của bé gái cũng bị buộc tội bao che, ép con gái nói dối về cái thai.
Kết hôn vào ngày lễ có được nghỉ bù không?

Kết hôn vào ngày lễ có được nghỉ bù không?

Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần.