Luật & Đời

Khai sinh cho con theo họ bố khi chưa đăng ký kết hôn

Xem trên mobile
Dù chưa đăng ký kết hôn nhưng khi đăng ký khai sinh, cháu bé vẫn có thể theo họ bố. Lúc này, thông tin về cha mẹ của cháu sẽ được ghi ngay vào Giấy khai sinh của cháu bé.
Hỏi: Em và bạn trai chưa đăng ký kết hôn. Em vừa sinh con xong và muốn đi làm đăng ký khai sinh cho cháu theo họ bố. Xin Báo PNVN cho biết, thủ tục đăng ký khai sinh với trường hợp của cháu hiện nay quy định như thế nào?
 
Hải My (Ninh Bình)
 
me-nen-su-dung-may-ham-sua-hay-lo-vi-song-de-lam-am-sua.jpg
Dù chưa đăng ký kết hôn nhưng khi đăng ký khai sinh, cháu bé vẫn có thể theo họ bố 

 

Trả lời: Luật sư Đặng Thành Chung, Công ty luật An Ninh cho biết:
 
Trường hợp của bạn hiện nay gọi là chung sống với nhau như vợ chồng. Về vấn đề đăng ký khai sinh cho cháu bé trong trường hợp này được quy định tại khoản 3 Điều 13 Thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật Hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP như sau: “Trường hợp con do người vợ sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, chưa được đăng ký khai sinh mà khi đăng ký khai sinh, vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì thông tin về người cha được ghi ngay vào Giấy khai sinh của người con mà không phải làm thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con”.
 
Như vậy, dù chưa đăng ký kết hôn nhưng khi đăng ký khai sinh, cháu bé vẫn có thể theo họ bố nếu bạn và chồng bạn có văn bản thừa nhận cháu bé là con chung. Lúc này, thông tin về cha mẹ của cháu sẽ được ghi ngay vào Giấy khai sinh của cháu.
 
Trong trường hợp của bạn, thủ tục đăng ký khai sinh hiện nay được quy định tại Điều 13, 16 Luật Hộ tịch, Điều 9 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch như sau:
 
- Thứ nhất, về hồ sơ bao gồm: Tờ khai theo mẫu; giấy chứng sinh (trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh); giấy tờ tùy thân của người đi làm thủ tục đăng ký khai sinh.
 
- Thứ hai, về cơ quan có thẩm quyền: Hồ sơ được nộp tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.
 
- Thứ ba, về thủ tục: Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai sinh vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân.
 
Công chức tư pháp - hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh.

Bạn đang đọc bài viết Khai sinh cho con theo họ bố khi chưa đăng ký kết hôn tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

20 triệu người bị buôn bán với nguồn lợi phi pháp 150 tỷ USD

20 triệu người bị buôn bán với nguồn lợi phi pháp 150 tỷ USD

Tội phạm buôn bán người hoạt động ngày càng phức tạp, vượt tầm kiểm soát của nhiều chính phủ, gây ra những hậu quả đau lòng. Điều đáng lo ngại nhất, nạn nhân là phụ nữ và trẻ em tăng cao kỷ lục để đáp ứng nhu cầu của các đường dây mua bán lao động cưỡng bức, bóc lột tình dục...
Mối tình bất tử trong 'vụ án gián điệp nguyên tử' Rosenberg

Mối tình bất tử trong 'vụ án gián điệp nguyên tử' Rosenberg

Năm 1945, Mỹ đã đem quả bom nguyên tử mang tên “Little Boy” ném xuống thành phố Hiroshima của Nhật. Sự kiện này không chỉ kết thúc thế chiến thứ hai gây thảm họa kinh hoàng cho nhân loại mà còn khiến con người thực sự cảm nhận được mức độ tàn sát khốc liệt của một loại vũ khí mới. Kể từ đó, sức mạnh hạt nhân trở thành tiêu chí quan trọng để đánh giá địa vị của một quốc gia trên trường quốc tế.
Vụ án chạy thận: Lý do nguyên Giám đốc Trương Quý Dương bị đề nghị xử lý hình sự

Vụ án chạy thận: Lý do nguyên Giám đốc Trương Quý Dương bị đề nghị xử lý hình sự

Luật sư bào chữa cho Trương Quý Dương cho rằng, trước đây bị cáo Dương được xác định chỉ bị xử phạt hành chính nhưng sau lại bị xử lý hình sự là không đúng. Đại diện Viện Kiểm sát cho rằng, trước đó, cơ quan CSĐT chưa làm rõ những tình tiết của vụ án. Sau này, cơ quan CSĐT làm rõ hành vi phạm tội của bị cáo nên đề nghị xử lý hình sự.
Xét xử 'vụ ly hôn ngàn tỷ': Sự vô lý của Tòa sơ thẩm

Xét xử 'vụ ly hôn ngàn tỷ': Sự vô lý của Tòa sơ thẩm

Ông Nguyễn Trường Giang, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Pháp luật của Quốc hội, đã có những trao đổi về bản án sơ thẩm vụ ly hôn giữa vợ chồng chủ cà phê Trung Nguyên. Trong đó, ông nhấn mạnh đến sự vô lý của việc tòa sơ thẩm bắt một người nhận cổ phần quy đổi bằng tiền và đi khỏi công ty do chính mình góp phần sáng lập nên.