Luật & Đời

Khi có những điều kiện sau thì vợ chồng có quyền nhờ mang thai hộ

Xem trên mobile
Theo quy định tại Khoản 2, Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về điều kiện để vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ thì vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện.
Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 7 năm nhưng không có con vì cơ địa của tôi không thể mang thai. Vì vậy, chúng tôi dự định sẽ nhờ người khác mang thai hộ. Vậy xin Báo PNVN cho biết những trường hợp nào thì được nhờ người khác mang thai hộ? Hiện những cơ sở y tế nào được phép thực hiện việc này?
Khuất Thị Hồng Nhung (Đà Nẵng)
 
1484706334156.jpg
Ảnh minh họa

 

Trả lời: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về điều kiện để vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ thì vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:
 
a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;
 
b) Vợ chồng đang không có con chung;
 
c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
 
Điều kiện của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được hướng dẫn tại Khoản 3, Điều 1, Nghị Định 98/2016 NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 10/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo, như sau:
 
a) Có ít nhất 2 năm kinh nghiệm thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm, kể từ ngày được Bộ Y tế cho phép thực hiện kỹ thuật này;
 
b) Tổng số chu kỳ thụ tinh trong ống nghiệm tối thiểu là 1.000 chu kỳ mỗi năm trong 2 năm.
 
Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có đủ điều kiện thực hiện ngay kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được quy định tại khoản 2 Điều 13 Nghị định số10/2015/NĐ-CP bao gồm: a) Bệnh viện Phụ sản trung ương; b) Bệnh viện Đa khoa trung ương Huế; c) Bệnh viện Phụ sản Từ Dũ TP. Hồ Chí Minh.
 
Như vậy, anh chị có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện như quy định nêu trên. Việc nhờ người khác mang thai hộ được thực hiện ở các cơ sở khám chữa bệnh có đủ điều kiện thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác đáp ứng được điều kiện theo quy định.

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Khi có những điều kiện sau thì vợ chồng có quyền nhờ mang thai hộ tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Mẹ bé Nhật Linh: 'Cuộc sống đảo lộn nhưng chúng tôi cố cân bằng vì các con'

Mẹ bé Nhật Linh: 'Cuộc sống đảo lộn nhưng chúng tôi cố cân bằng vì các con'

Dù kẻ thủ ác đã nhận bản án nhưng nỗi đau của gia đình bé Nhật Linh trong vụ thảm sát tại Nhật Bản vẫn còn đó, trĩu nặng bi thương. Trò chuyện với chị Nguyễn Thị Nguyên, mẹ bé Nhật Linh, có thể thấu cảm lòng chị vẫn đầy xót xa, tiếc nuối khi nhắc về những yêu thương vô bờ mà người mẹ này và gia đình dành cho đứa con xấu số.
Chủ tịch Hội LHPNVN: Gia đình có người uống rượu bia ít được đầu tư về dinh dưỡng, y tế

Chủ tịch Hội LHPNVN: Gia đình có người uống rượu bia ít được đầu tư về dinh dưỡng, y tế

Thảo luận tại tổ chiều nay, 12/11, đại biểu Quốc hội Nguyễn Thị Thu Hà, Chủ tịch Hội LHPNVN, cho rằng, việc lạm dụng rượu, bia làm gia tăng tình trạng bạo lực gia đình, lạm dụng tình dục, mang thai ngoài ý muốn. Thành viên gia đình ở các hộ có người uống rượu bia thường xuyên ít được đầu tư về dinh dưỡng, chăm sóc y tế.