Luật & Đời

Khi nào người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng

Xem trên mobile
Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
Hỏi: Tôi đang làm việc theo diện hợp đồng không xác định thời hạn. Đầu năm nay, tôi xin nghỉ việc nhưng công ty không cho. Sau đó, tôi đã làm đơn thông báo đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước 45 ngày, hết hạn, công ty lấy lý do đang thiếu người không cho tôi nghỉ. Xin Báo PNVN cho biết công ty làm như vậy là đúng hay sai?
Vũ Thị Huyền Anh (Đồng Nai) 
image.jpg
Ảnh minh họa
 
Trả lời: Theo quy định tại Điều 37, Bộ luật Lao động 2012 về Quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ của người lao độngì:
 
1. Người lao động làm việc theo HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:
 
a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
 
b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
 
c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
 
d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;...
 
2. Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
 
a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;
 
b) Ít nhất 30 ngày nếu là HĐLĐ xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;...
 
3. Người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
 
Như vậy, nếu chị đã gửi đơn xin chấm dứt HĐLĐ và báo trước 45 ngày thì chị có quyền nghỉ việc, công ty có nghĩa vụ phải ra quyết định cho chị nghỉ việc. Việc công ty lấy lý do “đang thiếu người” mà không cho chị nghỉ là không đúng.
 
Nếu công ty không chịu giải quyết chế độ cho chị, chị có thể làm đơn phản ánh vụ việc đến Phòng LĐTB&XH nơi công ty đóng trụ sở để họ có ý kiến, can thiệp. Nếu vẫn không được, chị có thể khởi kiện công ty ra tòa án nơi công ty đóng trụ sở để được bảo vệ quyền lợi.

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Khi nào người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Vụ mẹ mòn mỏi đòi con vì thi hành án không thành: Viện kiểm sát lên tiếng

Vụ mẹ mòn mỏi đòi con vì thi hành án không thành: Viện kiểm sát lên tiếng

Sau khi Báo PNVN đăng bài viết “Thi hành án không xong, người mẹ khốn khổ đi tìm công lý” phản ánh về việc Chi cục Thi hành án quận Đống Đa nhiều năm thi hành án không xong, khiến 1 bà mẹ gõ cửa kêu cứu khắp nơi, mới đây, Viện KSND thành phố Hà Nội đã có văn bản gửi Báo PNVN thông tin về vụ việc này.
Bồ của chồng cũ tìm đến đánh ghen

Bồ của chồng cũ tìm đến đánh ghen

Hơn 1 năm sau ly hôn, thoát khỏi người chồng vũ phu, tệ bạc ấy, chị cố gắng nuôi con, sớm ổn định sau cuộc hôn nhân đổ vỡ. Vậy mà, chị bất ngờ bị đánh ghen tơi bời bởi bồ của chồng cũ.
Phạt 40 năm tù 3 kẻ hiếp dâm thiếu nữ 15 tuổi

Phạt 40 năm tù 3 kẻ hiếp dâm thiếu nữ 15 tuổi

Chỉ vì thiếu nữ 15 tuổi có lối sống buông thả nên đã tạo điều kiện cho 3 nam thanh niên có cơ hội xâm hại mình. Khi sự việc bại lộ, cả 3 đối tượng nói trên đều bị bắt. Trước tòa, cả 3 đã cúi đầu nhận tội và cái giá phải trả cho một phút không kiềm chế được dục vọng là 40 năm tù.
Chân dung gã xe ôm sát hại nhân tình đang mang bầu ở Hoàng Mai

Chân dung gã xe ôm sát hại nhân tình đang mang bầu ở Hoàng Mai

Ly hôn vợ từ năm 2012, Nguyễn Trọng Nghĩa sống kiểu "già nhân ngãi non vợ chồng" với một phụ nữ khác. Tuy nhiên, cảnh "cơm không lành, canh chẳng ngọt" khiến Nghĩa và người tình nhiều lần cãi vã, chửi bới. Đỉnh điểm, gã đã xuống tay sát hại khi nhân tình đang mang bầu.
Vụ án bé Nhật Linh: Cơ quan công tố đề nghị án tử hình bị cáo

Vụ án bé Nhật Linh: Cơ quan công tố đề nghị án tử hình bị cáo

Ngày 18/6, trong ngày cuối cùng của phiên tòa sơ thẩm xét xử bị cáo Yasumasa Shibuya, bị cáo buộc sát hại bé gái quốc tịch Việt Nam Lê Thị Nhật Linh tại tỉnh Chiba tháng 3/2017, cơ quan công tố Nhật Bản đã khẳng định bị cáo chính là thủ phạm và đề nghị mức án tử hình.