Luật & Đời

Quyền nuôi con khi ly hôn

Xem trên mobile
Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 7 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hai con, cháu lớn 9 tuổi, cháu nhỏ 7 tuổi, tôi là viên chức, công việc ổn định, còn chồng tôi kinh doanh tự do. Do có nhiều mâu thuẫn không thể hòa giải, nên chúng tôi thuận tình ly hôn.
Tuy nhiên, chồng tôi đòi được nuôi cả hai con cho dù công việc không ổn định. Xin Báo PNVN cho biết, khi ly hôn tòa án sẽ phân xử việc nuôi con như thế nào?
Trương Thị Ngọc Anh  (Quảng Bình)
 
parents_arguing_in_front_of_kids.jpg
Ảnh minh họa
Trả lời: Theo quy định tại Điều 81, Luật Hôn nhân & Gia đình 2014 về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn, thì:
Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật Dân sự và các luật khác có liên quan.
Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 7 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
Còn Điều 82 Luật này quy định về Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau: Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
 Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở...
Như vậy, việc con chị được giao cho ai nuôi còn phụ thuộc nguyện vọng của các cháu. Tòa án sẽ căn cứ vào điều kiện cụ thể của bố, mẹ để ra phán quyết giao cho ai quyền nuôi con sao cho bảo đảm quyền lợi của các cháu.

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Quyền nuôi con khi ly hôn tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Rút tiền tiết kiệm của người mất không để lại di chúc thế nào?

Rút tiền tiết kiệm của người mất không để lại di chúc thế nào?

Ông nội tôi qua đời đột ngột và không để lại di chúc. Ông tôi có 1 sổ tiết kiệm tại ngân hàng trị giá 300 triệu đồng. Sau khi lo liệu tang lễ, cô của tôi có tự ý đưa bà nội đến ngân hàng để lấy tiền về nhưng ngân hàng không đồng ý. Xin PNVN cho biết, phải làm thế nào để bà nội tôi nhận được số tiền tiết kiệm này?
Nghẹn lòng hình ảnh người mẹ già tại phiên tòa nghe luận tội con trai

Nghẹn lòng hình ảnh người mẹ già tại phiên tòa nghe luận tội con trai

TAND tỉnh Nghệ An vừa mở phiên tòa hình sự sơ thẩm xét xử Đặng Thái Phi (SN 1989, trú xã Phong Thịnh, Thanh Chương, Nghệ An) về tội “Lừa đảo chiếm đoạt tài sản”. Chỉ trong 1 thời gian ngắn từ tháng 7/2017 đến tháng 1/2018, Đặng Thái Phi đã thuê 4 ô tô tự lái rồi mang đi cầm cố, lấy tiền tiêu xài.
Bắt gã chồng sát hại vợ dã man lúc rạng sáng

Bắt gã chồng sát hại vợ dã man lúc rạng sáng

Nguyễn Văn Thìn dùng dao sát hại vợ là chị Tươi khiến nạn nhân tử vong tại chỗ. Công an đã bắt giữ đối tượng. Nguyên nhân ban đầu theo một số người trong gia đình cho là phát sinh từ chuyện ghen tuông.
Chủ sử dụng lao động có trách nhiệm thế nào với người lao động bị tai nạn?

Chủ sử dụng lao động có trách nhiệm thế nào với người lao động bị tai nạn?

Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp là phải kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp…