Luật & Đời

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Xem trên mobile
Chúng tôi có 1 con trai năm nay 6 tuổi. Ngày trước, khi đặt tên cho con, do ba cháu đi làm ăn xa nên vợ chồng tôi không có sự thống nhất. Vậy thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch được quy định thế nào?
Hỏi: Chúng tôi có 1 con trai năm nay 6 tuổi. Ngày trước, khi đặt tên cho con, do ba cháu đi làm ăn xa nên vợ chồng tôi không có sự thống nhất. Đề nghị Báo PNVN cho biết, nay vợ chồng tôi muốn thay đổi tên cho con thì có được không? Nếu có thì thủ tục như thế nào?

                                                                                                 Nguyễn Vũ Thùy Linh (Hậu Giang)

 
anh9.jpg
Trích lục thay đổi cải chính bổ sung hộ tịch. Ảnh minh họa

Trả lời: Theo quy định tại khoản 1, Điều 26, Luật Hộ tịch về phạm vi thay đổi hộ tịch, thì: Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự...

Như vậy, anh chị có quyền đề nghị thay đổi. Thẩm quyền thay đổi, cải chính hộ tịch cho trẻ dưới 14 tuổi thuộc về UBND cấp xã nơi đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cá nhân đang cư trú.
 
Về thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch, Điều 28 của Luật này, quy định:

1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch UBND cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu...

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

3.Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì UBND cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến UBND nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch...

Luật gia Hà Vy

Bạn đang đọc bài viết Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Tuyên phạt 15 năm tù nữ giảng viên rởm lừa đảo

Tuyên phạt 15 năm tù nữ giảng viên rởm lừa đảo

Không nghề nghiệp, nhưng đi đâu Nguyễn Thị Chinh (SN 1978, ở Phúc Thọ, Hà Nội) cũng “chém” mình là giảng viên đại học, có mở một phòng vé máy bay và kêu gọi mọi người hùn vốn. Bằng thủ đoạn đó, Chinh đã chiếm đoạt của một số người nhiều tỉ đồng.
Công an Phú Yên truy xét nhóm cướp hơn 2,5 tỷ đồng của chủ tiệm vàng

Công an Phú Yên truy xét nhóm cướp hơn 2,5 tỷ đồng của chủ tiệm vàng

Sáng sớm ngày 19/8, bà Nguyễn Thị Yến (SN 1959) và con trai là anh Nguyễn Gia Truyền (SN 1977) mang theo một số tiền, vàng từ nhà đến cửa hàng để bán thì bị cướp. Các đối tượng đã dùng bình xịt hơi cay, roi điện tấn công hai mẹ con bà Yến, cướp số tài sản hơn 2,5 tỷ đồng.
Xác định đặc điểm nhận dạng nghi phạm sát hại 2 vợ chồng ở Hưng Yên

Xác định đặc điểm nhận dạng nghi phạm sát hại 2 vợ chồng ở Hưng Yên

Liên quan đến vụ hai vợ chồng bị sát hại tại nhà riêng ở TP Hưng Yên, ngày 19/8, Thượng tướng Lê Quý Vương - Thứ trưởng Bộ Công an - đã trực tiếp đến hiện trường ghi nhận về tình hình, đồng thời chỉ đạo Công an tỉnh Hưng Yên phối hợp với các đơn vị nghiệp vụ của Bộ Công an khẩn trương tiến hành các biện pháp, khám nghiệm hiện trường để phục vụ công tác điều tra, truy bắt hung thủ gây án.
Phú Yên: 2 thanh niên dùng roi điện và hơi cay cướp hơn 3 tỉ đồng

Phú Yên: 2 thanh niên dùng roi điện và hơi cay cướp hơn 3 tỉ đồng

Khoảng 6 giờ 30 phút, ngày 19/8, một vụ cướp vàng và tiền với tổng trị giá hơn 3 tỉ đồng đã xảy ra tại thị trấn Hòa Vinh, huyện Đông Hòa (tỉnh Phú Yên). Nạn nhân bị cướp là bà Nguyễn Thị Yến (SN 1959) và anh Nguyễn Gia Truyền (SN 1977) - chủ hiệu vàng Kim Yến Truyền.
Cản trở quyền thăm con có thể bị phạt tiền

Cản trở quyền thăm con có thể bị phạt tiền

Hỏi: Tôi và vợ đã ly hôn được khoảng 1 năm nay nhưng trong 1 năm đó vợ cũ tôi không cho tôi được thăm con, cô ấy luôn tìm cách ngăn cản không cho tôi gặp con. Đề nghị Báo PNVN cho biết, vợ cũ của tôi làm như vậy có đúng hay không? Nam Thành (Vĩnh Phúc)