Luật & Đời

Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không?

Xem trên mobile
"Tôi có một con chung với chồng cũ, năm nay cháu 5 tuổi. Cách đây hơn 1 năm, chúng tôi ly hôn vì cuộc sống không hạnh phúc. Lúc đó, do điều kiện kinh tế của tôi khó khăn nên tôi đã đồng ý để con ở với ba. Nay công việc của tôi đã ổn định, ba cháu cũng đã lập gia đình mới. Đề nghị Báo PNVN cho biết, tôi có quyền được yêu cầu thay đổi người nuôi con không? Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?", Chu Thị Ánh Nguyệt (Đồng Nai).

Trả lời: Theo quy định tại Điều 84, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn, thì:

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 7 tuổi trở lên>

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

quyen-nuoi-con-ly-hon-nguyen-luat.jpg
Ảnh minh họa

 

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên, chị hoàn toàn có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn. Tuy nhiên, theo chúng tôi, tốt nhất chị nên thỏa thuận với chồng cũ của chị để anh ấy đồng ý cho cháu về ở với chị. Nếu được như vậy, sẽ nhẹ nhàng cho cả hai anh chị và cháu bé.

Còn nếu không thể thỏa thuận được, chị có quyền yêu cầu tòa án xem xét việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Để có thể được tòa án chấp nhận, chị phải chứng minh một số việc như: Chồng cũ của chị không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc điều kiện chăm sóc, nuôi dưỡng con của anh ấy không tốt bằng chị; Điều kiện kinh tế của chị đủ để đảm bảo cho con có cuộc sống tốt hơn so với người cha…

Luật gia Đăng Khôi

Bạn đang đọc bài viết Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Điều tra nghi án cụ bà đổ thuốc trừ sâu vào giếng nước nhà hàng xóm

Điều tra nghi án cụ bà đổ thuốc trừ sâu vào giếng nước nhà hàng xóm

Nghi ngờ nguồn nước sinh hoạt của cả nhà có vấn đề, chị Vân liền theo dõi lại camera an ninh thì phát hiện cụ bà hàng xóm mang theo một chiếc chai nhỏ đi vào khu vực giếng nước sinh hoạt của gia đình. Sự việc ngay sau đó được gia đình chị Vân trình báo lên cơ quan chức năng để điều tra, làm rõ.
Vụ án mẹ dìm chết 5 con vì nghĩ bị quỷ ám chấn động nước Mỹ

Vụ án mẹ dìm chết 5 con vì nghĩ bị quỷ ám chấn động nước Mỹ

Mê muội theo những suy nghĩ lệch lạc, chỉ trong một tiếng buổi sáng, bà mẹ 5 con Andrea Yates (Houston, bang Texas, Mỹ) đã dìm chết từng đứa con của mình ngay trong bồn tắm tại gia. Mặc dù có dấu hiệu tâm thần nhưng bồi thẩm đoàn trong phiên xử người mẹ này đã buộc tội cô với án tù chung thân.
Vụ ‘thi thể đổ bê tông’: Xuất hiện tình tiết mới

Vụ ‘thi thể đổ bê tông’: Xuất hiện tình tiết mới

Thi thể của nạn nhân Linh có dấu hiệu bị bầm, tụ máu và lớp da ở vùng ngực cũng bị tụ máu bầm tương tự nhưng không rõ ràng. Kết quả khám nghiệm này không trùng với lời khai của các đối tượng rằng nạn nhân nhảy lầu tự tử do bị "quỷ nhập hồn"
Tăng giờ làm thêm, nhiều đại biểu Quốc hội băn khoăn

Tăng giờ làm thêm, nhiều đại biểu Quốc hội băn khoăn

Phiên thẩm tra dự án Bộ luật Lao động (sửa đổi) của UB Các vấn đề xã hội (Quốc hội) diễn ra vào chiều 19/5, “sát nút” ngay trước ngày khai mạc Quốc hội, nhận được nhiều đóng góp sôi nổi liên quan đến việc tăng khung giờ làm cho người lao động. Theo đó, việc tăng giờ làm thêm cần tính đến các ảnh hưởng liên quan đến tiền lương, sức khỏe… của người lao động.