PNVN Con tôi năm nay 7 tuổi, được ông bà nội cho 1 thửa đất. Vậy luật quy định như thế nào về việc quản lý, định đoạt tài sản của người chưa thành niên?

Hỏi: Con tôi năm nay 7 tuổi, được ông bà nội cho 1 thửa đất. Xin Báo PNVN cho biết, tài sản đó của con tôi sẽ được quản lý như thế nào? Ai là người có quyền định đoạt tài sản này khi cháu chưa thành niên?

                                                                                                 Dương Thị Lan Anh (Bình Dương)

1434706163-060912_phap-luat_tien-thua-ke_dan-viet.jpg
Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Ảnh minh họa: Internet

Trả lời: Theo quy định tại khoản 2, 3 Điều 76, Luật Hôn nhân & Gia đình 2014 về quản lý tài sản riêng của con, thì:

2. Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Tài sản riêng của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác.

3. Cha mẹ không quản lý tài sản riêng của con trong trường hợp con đang được người khác giám hộ theo quy định của Bộ luật Dân sự; người tặng cho tài sản hoặc để lại tài sản thừa kế theo di chúc cho người con đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó hoặc trường hợp khác theo quy định của pháp luật…

Về quyền định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự, Điều 77 Luật này quy định:

1. Trường hợp cha mẹ hoặc người giám hộ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi thì có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con, nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

2. Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.

3. Trong trường hợp con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự thì việc định đoạt tài sản riêng của con do người giám hộ thực hiện.

Luật gia Hà Vy