Hỏi đáp

Chồng vào Nam làm ăn bỏ mặc vợ con, tôi có được ly hôn?

Xem trên mobile
Chúng tôi lấy nhau được 5 năm, có một con chung gần 4 tuổi. Khi tôi đang mang thai, chồng tôi đi vào miền Nam làm ăn và từ đó đến nay không về, cũng không quan tâm, chu cấp gì cho con. Vậy tôi có được ly hôn khi chồng bỏ mặc vợ con?
Hỏi: Chúng tôi lấy nhau được 5 năm, có một con chung gần 4 tuổi. Khi tôi đang mang thai, chồng tôi đi vào miền Nam làm ăn và từ đó đến nay không về, cũng không quan tâm, chu cấp gì cho con. Xin Báo Phụ nữ Việt Nam cho biết, nay tôi muốn ly hôn và yêu cầu anh ta cấp dưỡng cho con thì có được không?

                                                                                                              Vũ Thị Long (Nghệ An)
lyhon.jpg
Chồng tôi đi vào miền Nam làm ăn và từ đó đến nay không về, cũng không quan tâm, chu cấp gì cho con. Ảnh minh họa: Internet

Trả lời: Theo quy định tại Điều 51, Luật Hôn nhân & Gia đình 2014, thì: Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn;... Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Còn theo Điều 56 Luật này về Ly hôn theo yêu cầu của một bên, thì: Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được...
 
Về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn, Điều 81 quy định:

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên...;

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con...

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con (khoản 2, Điều 82). Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu người không trực tiếp nuôi con thực hiện các nghĩa vụ theo quy định tại Điều 82 của Luật này (Điều 83).

Như vậy, chị có quyền làm đơn xin ly hôn và tòa án sẽ xem xét, giải quyết. Nếu khi ly hôn, tòa án giao cho chị được quyền nuôi con thì chị có quyền yêu cầu bố cháu có trách nhiệm cấp dưỡng. Mức cấp dưỡng do hai bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết.

Luật gia Hà Vy

Bạn đang đọc bài viết Chồng vào Nam làm ăn bỏ mặc vợ con, tôi có được ly hôn? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không?

Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không?

"Tôi có một con chung với chồng cũ, năm nay cháu 5 tuổi. Cách đây hơn 1 năm, chúng tôi ly hôn vì cuộc sống không hạnh phúc. Lúc đó, do điều kiện kinh tế của tôi khó khăn nên tôi đã đồng ý để con ở với ba. Nay công việc của tôi đã ổn định, ba cháu cũng đã lập gia đình mới. Đề nghị Báo PNVN cho biết, tôi có quyền được yêu cầu thay đổi người nuôi con không? Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?", Chu Thị Ánh Nguyệt (Đồng Nai).
Hết thời hạn thử việc nhưng công ty cứ 'im lặng', phải làm sao?

Hết thời hạn thử việc nhưng công ty cứ 'im lặng', phải làm sao?

Hết thời hạn thử việc thì người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc đã làm thử. Nếu đạt yêu cầu thì kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động ngay với người lao động.
Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Người yêu tôi tốt nghiệp đại học, đã đi làm được 2 năm, năm nay 25 tuổi. Chúng tôi chuẩn bị kết hôn thì anh ấy nhận giấy báo nhập ngũ. Thưa Luật sư, tuổi của anh ấy có phải nhập ngũ nữa không và nếu có thì người yêu em có được miễn nhập ngũ không ạ?
Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Theo quy định tại Điều 2 Luật An toàn thực phẩm thì “Thức ăn đường phố là thực phẩm được chế biến dùng để ăn, uống ngay, trong thực tế được thực hiện thông qua hình thức bán rong, bày bán trên đường phố, nơi công cộng hoặc những nơi tương tự”.
Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Vợ chồng em có cháu năm nay vào lớp một. Cách đây khoảng 2 năm, chúng em làm mất bản chính giấy khai sinh của cháu, do công việc bận rộn nên chưa đi làm lại được. Vậy xin Báo PNVN cho biết, điều kiện, thủ tục làm lại giấy khai sinh như thế nào?
Mới đóng BHXH 4 tháng trước sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Mới đóng BHXH 4 tháng trước sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Theo quy định, để được hưởng chế độ thai sản thì lao động nữ phải có thời gian đóng BHXH ít nhất 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Vậy trường hợp mới đóng BHXH được 4 tháng nhưng phải nghỉ việc để dưỡng thai thì khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản?
Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung?

Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung?

Luật Hôn nhân và Gia đình quy định “Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân". Vậy, trường hợp con sinh ra bằng phương pháp thụ tinh trong ống nghiệm mà người chồng đã mất trước thời hạn trên thì đứa trẻ sinh ra có được công nhận là con chung?
Điều kiện và thời gian hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Điều kiện và thời gian hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Em làm việc cho một công ty cổ phần theo diện hợp đồng có thời hạn. Vừa qua, em đi khám thì phát hiện mắc một số bệnh cần phải điều trị dài ngày, cần phải nằm viện. Vậy xin Báo PNVN cho biết điều kiện và thời gian được hưởng chế độ ốm đau theo quy định hiện nay như thế nào?