Hỏi đáp

Đứng tên nhà hộ ba mẹ thì làm sổ hồng có cần sự đồng ý của chồng?

Xem trên mobile
Ba mẹ em có mua một căn hộ chung cư nhưng vì lúc mua các cụ ở quê nên để em đứng tên. Nay căn hộ đó ba mẹ em đã ở và chủ đầu tư đang chuẩn bị làm sổ hồng. Vậy em có thể làm sổ hồng mà không có tên chồng không?

Hỏi: Ba mẹ em có mua một căn hộ chung cư nhưng vì lúc mua các cụ ở quê nên để em đứng tên. Nay căn hộ đó ba mẹ em đã ở và chủ đầu tư đang chuẩn bị làm sổ hồng. Tuy nhiên, vì hợp đồng mua bán đứng tên em, nên ba mẹ bảo làm sổ đứng tên em luôn. Xin Báo PNVN cho biết, nếu làm sổ hồng chỉ đứng tên em thì có cần sự đồng ý của chồng không?

                                                                                                              Trần Thị Thu Thảo (TPHCM)

thua-ke-doi-voi-dat-chua-duoc-cap-so-do-theo-quy-dinh-moi.jpg
Ảnh minh họa

Trả lời: Theo quy định tại Điều 33, Luật Hôn nhân & Gia đình 2014 về Tài sản chung của vợ chồng, thì:

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân...; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng, cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng...

Còn theo quy định tại Khoản 4, Điều 98, Luật Đất đai năm 2013 về Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, thì:

“Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người”...

Như vậy, đối với trường hợp của chị, căn hộ chung cư mà ba mẹ chị mua nhưng để chị đứng tên nếu không thể hiện rõ là tặng cho riêng cho chị thì sẽ được coi là tài sản chung của vợ chồng.

Theo đó, trong trường hợp được xác định là tài sản chung của vợ chồng, khi làm sổ hồng sẽ phải đứng tên cả hai người, trừ trường hợp chị và chồng chị có thỏa thuận do một mình chị đứng tên.

Trường hợp bố mẹ chị thể hiện rõ việc tặng cho riêng chị căn hộ thì căn hộ đó sẽ được xác định là tài sản riêng của chị. Khi đó, việc đăng ký làm sổ hồng sẽ chỉ đứng tên một mình chị.

Luật gia Hà Vy

Bạn đang đọc bài viết Đứng tên nhà hộ ba mẹ thì làm sổ hồng có cần sự đồng ý của chồng? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Không đăng ký kết hôn sẽ không được công nhận là vợ chồng

Không đăng ký kết hôn sẽ không được công nhận là vợ chồng

"Kể từ ngày 1/1/2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 của nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng, nếu có yêu cầu ly hôn thì tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng"...
Con dâu được quyền hưởng thừa kế của mẹ chồng không?

Con dâu được quyền hưởng thừa kế của mẹ chồng không?

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 về "Người thừa kế theo pháp luật" thì những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự gôm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.
Con gần 2 tuổi mới đăng ký khai sinh có bị phạt không?

Con gần 2 tuổi mới đăng ký khai sinh có bị phạt không?

Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh;...
Đóng đủ 6 tháng BHXH có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng đủ 6 tháng BHXH có được hưởng chế độ thai sản?

Mua bảo hiểm y tế là quyền lợi và nhu cầu chính đáng của một cá nhân, đặc biệt là đối với bà bầu thì bảo hiểm y tế giúp họ được nhiều điều, đồng thời, họ sẽ được hưởng chế độ nghỉ thai sản, để có thể chăm con được tốt nhất.
Hành vi bắt, giữ người trái pháp luật bị xử lý thế nào?

Hành vi bắt, giữ người trái pháp luật bị xử lý thế nào?

Người nào bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 153 và Điều 377 của Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
Trẻ bị bỏ rơi, đăng ký khai sinh thế nào?

Trẻ bị bỏ rơi, đăng ký khai sinh thế nào?

Người phát hiện trẻ bị bỏ rơi có trách nhiệm bảo vệ trẻ và thông báo ngay cho Ủy ban nhân dân hoặc công an cấp xã nơi trẻ bị bỏ rơi. Trường hợp trẻ bị bỏ rơi tại cơ sở y tế thì Thủ trưởng cơ sở y tế có trách nhiệm thông báo.