Hỏi đáp

Hạn dùng của thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi sinh sau ngày 30/9

Xem trên mobile
Bộ Y tế ban hành Công văn hướng dẫn về thời hạn sử dụng thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi sinh sau ngày 30/9 trả lời đề nghị của BHXH.
Theo đó, Bộ Y tế đề nghị BHXH Việt Nam áp dụng theo đúng quy định về thời hạn thẻ BHYT của trẻ em tại điểm d khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế.
bao_hiem_y_te_gbiv.jpg
Thẻ BHYT trẻ dưới  6 tuổi.
Cụ thể: Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ BHYT có giá trị đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi; trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Ngoài ra, các cơ quan BHXH cần sớm có văn bản chỉ đạo, hướng dẫn đối với các trường hợp người có thẻ BHYT đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn sử dụng theo đúng quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 105/2014/NĐ-CP.

VOV

Bạn đang đọc bài viết Hạn dùng của thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi sinh sau ngày 30/9 tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không?

Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không?

"Tôi có một con chung với chồng cũ, năm nay cháu 5 tuổi. Cách đây hơn 1 năm, chúng tôi ly hôn vì cuộc sống không hạnh phúc. Lúc đó, do điều kiện kinh tế của tôi khó khăn nên tôi đã đồng ý để con ở với ba. Nay công việc của tôi đã ổn định, ba cháu cũng đã lập gia đình mới. Đề nghị Báo PNVN cho biết, tôi có quyền được yêu cầu thay đổi người nuôi con không? Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?", Chu Thị Ánh Nguyệt (Đồng Nai).
Hết thời hạn thử việc nhưng công ty cứ 'im lặng', phải làm sao?

Hết thời hạn thử việc nhưng công ty cứ 'im lặng', phải làm sao?

Hết thời hạn thử việc thì người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc đã làm thử. Nếu đạt yêu cầu thì kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động ngay với người lao động.
Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Người yêu tôi tốt nghiệp đại học, đã đi làm được 2 năm, năm nay 25 tuổi. Chúng tôi chuẩn bị kết hôn thì anh ấy nhận giấy báo nhập ngũ. Thưa Luật sư, tuổi của anh ấy có phải nhập ngũ nữa không và nếu có thì người yêu em có được miễn nhập ngũ không ạ?
Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Theo quy định tại Điều 2 Luật An toàn thực phẩm thì “Thức ăn đường phố là thực phẩm được chế biến dùng để ăn, uống ngay, trong thực tế được thực hiện thông qua hình thức bán rong, bày bán trên đường phố, nơi công cộng hoặc những nơi tương tự”.
Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Vợ chồng em có cháu năm nay vào lớp một. Cách đây khoảng 2 năm, chúng em làm mất bản chính giấy khai sinh của cháu, do công việc bận rộn nên chưa đi làm lại được. Vậy xin Báo PNVN cho biết, điều kiện, thủ tục làm lại giấy khai sinh như thế nào?
Mới đóng BHXH 4 tháng trước sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Mới đóng BHXH 4 tháng trước sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Theo quy định, để được hưởng chế độ thai sản thì lao động nữ phải có thời gian đóng BHXH ít nhất 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Vậy trường hợp mới đóng BHXH được 4 tháng nhưng phải nghỉ việc để dưỡng thai thì khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản?
Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung?

Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung?

Luật Hôn nhân và Gia đình quy định “Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân". Vậy, trường hợp con sinh ra bằng phương pháp thụ tinh trong ống nghiệm mà người chồng đã mất trước thời hạn trên thì đứa trẻ sinh ra có được công nhận là con chung?
Điều kiện và thời gian hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Điều kiện và thời gian hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Em làm việc cho một công ty cổ phần theo diện hợp đồng có thời hạn. Vừa qua, em đi khám thì phát hiện mắc một số bệnh cần phải điều trị dài ngày, cần phải nằm viện. Vậy xin Báo PNVN cho biết điều kiện và thời gian được hưởng chế độ ốm đau theo quy định hiện nay như thế nào?