Hỏi đáp

Khi nào thì hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Xem trên mobile
Tôi năm nay 55 tuổi, làm việc ở xã, đã đóng bảo hiểm xã hội được 14 năm. Hiện nay, do điều kiện gia đình nên tôi chuẩn bị xin thôi việc và không tiếp tục tham gia BHXH nữa. Luật quy định thế nào về hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Hỏi: Tôi năm nay 55 tuổi, làm việc ở xã, đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được 14 năm. Hiện nay, do điều kiện gia đình nên tôi chuẩn bị xin thôi việc và không tiếp tục tham gia BHXH nữa. Đề nghị Báo PNVN cho biết, trường hợp của tôi sẽ được giải quyết chế độ BHXH như thế nào?

                                                                                              Nguyễn Thị Lệ (Con Cuông, Nghệ An)

baohiem1.JPG
Người lao động làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần tại Bảo hiểm xã hội Biên Hòa. Ảnh: K.LIỄU

Trả lời: Theo quy định tại Điều 60, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về BHXH một lần:

1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Ra nước ngoài để định cư;
c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

2. Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;
b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

3. Mức hưởng BHXH một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng BHXH tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

4. Thời điểm tính hưởng BHXH một lần là thời điểm ghi trong quyết định của cơ quan BHXH.

Như vậy, trường hợp của chị sẽ thuộc diện hưởng BHXH một lần và mức hưởng như quy định chúng tôi đã dẫn ở trên.

Luật gia Hà Vy

Bạn đang đọc bài viết Khi nào thì hưởng bảo hiểm xã hội một lần? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Có được kỷ luật lao động nữ đang mang thai?

Có được kỷ luật lao động nữ đang mang thai?

Hỏi: "Em làm việc cho một công ty nước ngoài và đang mang thai tháng thứ 5. Vừa qua, trong lúc làm việc, do mệt mỏi em có tự ý đi ra khỏi dây chuyền nghỉ ngơi 10 phút và bị quản đốc phát hiện. Sau đó, vị quản đốc này đã báo cáo lên cấp trên và đề nghị kỷ luật em theo nội quy của công ty. Đề nghị Báo PNVN cho biết, nếu công ty kỷ luật em thì có đúng không?", Trần Thị Hà Anh (Đồng Nai)
Người lao động được nghỉ mấy ngày khi kết hôn?

Người lao động được nghỉ mấy ngày khi kết hôn?

"Em đang làm việc cho một công ty nước ngoài, theo diện hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Sắp tới, em dự định sẽ kết hôn, song số ngày phép của năm vì có việc gia đình nên em đã xin nghỉ hết. Đề nghị Báo PNVN cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, trường hợp của em khi kết hôn thì được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày? Những ngày nghỉ đó có được hưởng lương không?", Chu Thị Bích Hạnh (Quảng Nam).
Người lao động chịu hình phạt tù giam vẫn được trả lương hưu

Người lao động chịu hình phạt tù giam vẫn được trả lương hưu

Đối với những người bị phạt tù giam hoặc bị buộc thôi việc từ trước ngày 1/1/1995, theo quy định tại khoản 6 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, “việc tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng bảo hiểm xã hội được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng bảo hiểm xã hội của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân và công an nhân dân”.
Những thông tin nào người dân không được tiếp cận?

Những thông tin nào người dân không được tiếp cận?

Từ ngày 1/7/2018, Luật Tiếp cận Thông tin có hiệu lực. Bên cạnh 15 loại thông tin phải được công khai rộng rãi thì Luật Tiếp cận thông tin cũng quy định cụ thể những thông tin công dân không được tiếp cận và những thông tin được tiếp cận có điều kiện.
Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Trong Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết đều đề cập tới việc giảm thuế cho đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, bệnh hiểm nghèo... Vậy, bệnh suy gan có thuộc danh mục được giảm thuế thu nhập cá nhân?
Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Đúng 1 tuần nữa, trái bóng Word Cup 2018 chính thức lăn trên đất nước Nga. Không ít người muốn biết mùa giải này quy định về đặt cược bóng đá quốc tế có được áp dụng chính thức chưa?
Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

"Em là giáo viên, tham gia BHXH được 5 năm. Hiện em đang mang thai và theo chẩn đoán của bác sĩ, em sẽ sinh con vào tháng 6 tới - trùng với thời gian nghỉ hè. Đề nghị Báo PNVN cho biết, trường hợp như của em có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì có được nghỉ bù không?". Trần Thị Vân Anh (Khánh Hòa)
Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Theo hướng dẫn tính giảm trừ gia cảnh của Bộ Tài chính, trường hợp mẹ đơn thân có con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng thuộc diện phụ thuộc thì được tính giảm trừ gia cảnh khi có đủ giấy tờ theo quy định.
Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương 1 ngày; nghỉ lễ 30/4 và 1/5 là 2 ngày. Nếu người lao động được huy động làm việc ngày nghỉ lễ mà lại vào ban đêm, họ được hưởng tổng số 490% lương.