Hỏi đáp

Mẹ tạm trú, con có được làm giấy khai sinh?

Xem trên mobile
Em có chồng là người nước ngoài, hiện vợ chồng em sinh sống và làm việc ở TPHCM. Sắp tới, em sinh con đầu lòng nhưng hộ khẩu của em vẫn ở quê. Vậy em có được đăng ký khai sinh cho con nơi mẹ đang tạm trú?

Hỏi: Em có chồng là người nước ngoài, hiện 2 vợ chồng em sinh sống và làm việc tại TPHCM. Sắp tới em sẽ sinh con đầu lòng nhưng hộ khẩu của em vẫn ở quê, tại TPHCM em chỉ đăng ký tạm trú. Đề nghị Báo PNVN cho biết, em có thể đăng ký khai sinh cho con theo nơi mà em đang đăng ký tạm trú hay không?

                                                                                                              Nguyễn Bích Lan (TPHCM)

thu-tuc-giay-khai-sinh-4-phunutoday-1703.jpg Làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con  Ảnh minh họa

Trả lời: Theo quy định tại Điều 35, Luật Hộ tịch 2014 về thẩm quyền đăng ký khai sinh:

“UBND cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em trong các trường hợp sau đây:

1. Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

a) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước còn người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

d) Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch”.

2. Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh về cư trú tại Việt Nam:

a) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

Căn cứ vào các quy định nêu trên và thông tin bạn cung cấp, bạn là công dân Việt Nam, chồng bạn là người nước ngoài và con bạn được sinh ra tại Việt Nam. Do đó, UBND cấp huyện nơi bạn cư trú có thẩm quyền đăng ký khai sinh cho con của bạn.

Mặt khác, theo quy định tại Điều 12 Luật Cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung năm 2013: “Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

Chỗ ở hợp pháp là nhà ở, phương tiện hoặc nhà khác mà công dân sử dụng để cư trú. Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật.

Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú.

Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú”.

Như vậy, theo quy định trên, bạn có thể đăng ký khai sinh cho con của mình tại UBND cấp huyện tại nơi bạn đang trú và đã đăng ký tạm trú.

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Mẹ tạm trú, con có được làm giấy khai sinh? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Có được kỷ luật lao động nữ đang mang thai?

Có được kỷ luật lao động nữ đang mang thai?

Hỏi: "Em làm việc cho một công ty nước ngoài và đang mang thai tháng thứ 5. Vừa qua, trong lúc làm việc, do mệt mỏi em có tự ý đi ra khỏi dây chuyền nghỉ ngơi 10 phút và bị quản đốc phát hiện. Sau đó, vị quản đốc này đã báo cáo lên cấp trên và đề nghị kỷ luật em theo nội quy của công ty. Đề nghị Báo PNVN cho biết, nếu công ty kỷ luật em thì có đúng không?", Trần Thị Hà Anh (Đồng Nai)
Người lao động được nghỉ mấy ngày khi kết hôn?

Người lao động được nghỉ mấy ngày khi kết hôn?

"Em đang làm việc cho một công ty nước ngoài, theo diện hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Sắp tới, em dự định sẽ kết hôn, song số ngày phép của năm vì có việc gia đình nên em đã xin nghỉ hết. Đề nghị Báo PNVN cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, trường hợp của em khi kết hôn thì được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày? Những ngày nghỉ đó có được hưởng lương không?", Chu Thị Bích Hạnh (Quảng Nam).
Người lao động chịu hình phạt tù giam vẫn được trả lương hưu

Người lao động chịu hình phạt tù giam vẫn được trả lương hưu

Đối với những người bị phạt tù giam hoặc bị buộc thôi việc từ trước ngày 1/1/1995, theo quy định tại khoản 6 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, “việc tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng bảo hiểm xã hội được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng bảo hiểm xã hội của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân và công an nhân dân”.
Những thông tin nào người dân không được tiếp cận?

Những thông tin nào người dân không được tiếp cận?

Từ ngày 1/7/2018, Luật Tiếp cận Thông tin có hiệu lực. Bên cạnh 15 loại thông tin phải được công khai rộng rãi thì Luật Tiếp cận thông tin cũng quy định cụ thể những thông tin công dân không được tiếp cận và những thông tin được tiếp cận có điều kiện.
Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Trong Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết đều đề cập tới việc giảm thuế cho đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, bệnh hiểm nghèo... Vậy, bệnh suy gan có thuộc danh mục được giảm thuế thu nhập cá nhân?
Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Đúng 1 tuần nữa, trái bóng Word Cup 2018 chính thức lăn trên đất nước Nga. Không ít người muốn biết mùa giải này quy định về đặt cược bóng đá quốc tế có được áp dụng chính thức chưa?
Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

"Em là giáo viên, tham gia BHXH được 5 năm. Hiện em đang mang thai và theo chẩn đoán của bác sĩ, em sẽ sinh con vào tháng 6 tới - trùng với thời gian nghỉ hè. Đề nghị Báo PNVN cho biết, trường hợp như của em có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì có được nghỉ bù không?". Trần Thị Vân Anh (Khánh Hòa)
Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Theo hướng dẫn tính giảm trừ gia cảnh của Bộ Tài chính, trường hợp mẹ đơn thân có con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng thuộc diện phụ thuộc thì được tính giảm trừ gia cảnh khi có đủ giấy tờ theo quy định.
Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương 1 ngày; nghỉ lễ 30/4 và 1/5 là 2 ngày. Nếu người lao động được huy động làm việc ngày nghỉ lễ mà lại vào ban đêm, họ được hưởng tổng số 490% lương.