Hỏi đáp

Quy định về tiền công làm thêm giờ

Xem trên mobile
Em làm việc cho một công ty cổ phần. Công ty thường xuyên yêu cầu chúng em làm việc tăng ca, kể cả những ngày nghỉ lễ nhưng chỉ trả lương làm thêm bằng những ngày thường. Vậy luật quy định về tiền công làm thêm giờ thế nào?

Hỏi: Em làm việc cho một công ty cổ phần. Công ty thường xuyên yêu cầu chúng em làm việc tăng ca, kể cả những ngày nghỉ lễ nhưng chỉ trả lương làm thêm bằng những ngày thường. Xin Báo PNVN cho biết công ty trả thế có đúng không? Pháp luật quy định thế nào về việc này?

                                                                                                            Phan Thị Thu (Bình Dương)

images1914021_bai_trang_5.jpgNgười lao động được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

Trả lời: Theo quy định tại Điều 25, Nghị định số 05/2015/NĐ-CP, hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động, thì:

1. Người lao động (NLĐ) được trả lương làm thêm giờ theo khoản 1, Điều 97 BLLĐ được quy định như sau:

a) NLĐ hưởng lương theo thời gian được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường do người sử dụng lao động quy định theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật Lao động;

b) NLĐ hưởng lương theo sản phẩm được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường để làm thêm số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc ngoài số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc theo định mức lao động theo thỏa thuận với người sử dụng lao động.

2. Tiền lương làm thêm giờ theo khoản 1 Điều này được tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

3. NLĐ làm việc vào ban đêm theo khoản 2 Điều 97 của Bộ luật Lao động, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

4. NLĐ làm việc vào ban đêm theo khoản 3 Điều 97 của Bộ luật Lao động thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày lễ, tết…

Như vậy, việc công ty trả tiền làm thêm giờ như chị trình bày là không đúng. 
 

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Quy định về tiền công làm thêm giờ tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Có được kỷ luật lao động nữ đang mang thai?

Có được kỷ luật lao động nữ đang mang thai?

Hỏi: "Em làm việc cho một công ty nước ngoài và đang mang thai tháng thứ 5. Vừa qua, trong lúc làm việc, do mệt mỏi em có tự ý đi ra khỏi dây chuyền nghỉ ngơi 10 phút và bị quản đốc phát hiện. Sau đó, vị quản đốc này đã báo cáo lên cấp trên và đề nghị kỷ luật em theo nội quy của công ty. Đề nghị Báo PNVN cho biết, nếu công ty kỷ luật em thì có đúng không?", Trần Thị Hà Anh (Đồng Nai)
Người lao động được nghỉ mấy ngày khi kết hôn?

Người lao động được nghỉ mấy ngày khi kết hôn?

"Em đang làm việc cho một công ty nước ngoài, theo diện hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Sắp tới, em dự định sẽ kết hôn, song số ngày phép của năm vì có việc gia đình nên em đã xin nghỉ hết. Đề nghị Báo PNVN cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, trường hợp của em khi kết hôn thì được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày? Những ngày nghỉ đó có được hưởng lương không?", Chu Thị Bích Hạnh (Quảng Nam).
Người lao động chịu hình phạt tù giam vẫn được trả lương hưu

Người lao động chịu hình phạt tù giam vẫn được trả lương hưu

Đối với những người bị phạt tù giam hoặc bị buộc thôi việc từ trước ngày 1/1/1995, theo quy định tại khoản 6 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, “việc tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng bảo hiểm xã hội được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng bảo hiểm xã hội của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân và công an nhân dân”.
Những thông tin nào người dân không được tiếp cận?

Những thông tin nào người dân không được tiếp cận?

Từ ngày 1/7/2018, Luật Tiếp cận Thông tin có hiệu lực. Bên cạnh 15 loại thông tin phải được công khai rộng rãi thì Luật Tiếp cận thông tin cũng quy định cụ thể những thông tin công dân không được tiếp cận và những thông tin được tiếp cận có điều kiện.
Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Trong Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết đều đề cập tới việc giảm thuế cho đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, bệnh hiểm nghèo... Vậy, bệnh suy gan có thuộc danh mục được giảm thuế thu nhập cá nhân?
Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Đúng 1 tuần nữa, trái bóng Word Cup 2018 chính thức lăn trên đất nước Nga. Không ít người muốn biết mùa giải này quy định về đặt cược bóng đá quốc tế có được áp dụng chính thức chưa?
Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

"Em là giáo viên, tham gia BHXH được 5 năm. Hiện em đang mang thai và theo chẩn đoán của bác sĩ, em sẽ sinh con vào tháng 6 tới - trùng với thời gian nghỉ hè. Đề nghị Báo PNVN cho biết, trường hợp như của em có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì có được nghỉ bù không?". Trần Thị Vân Anh (Khánh Hòa)
Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Theo hướng dẫn tính giảm trừ gia cảnh của Bộ Tài chính, trường hợp mẹ đơn thân có con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng thuộc diện phụ thuộc thì được tính giảm trừ gia cảnh khi có đủ giấy tờ theo quy định.
Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương 1 ngày; nghỉ lễ 30/4 và 1/5 là 2 ngày. Nếu người lao động được huy động làm việc ngày nghỉ lễ mà lại vào ban đêm, họ được hưởng tổng số 490% lương.