Hỏi đáp

Thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ bị bỏ rơi

Xem trên mobile
Mọi trẻ em sinh ra đều có quyền được đăng ký khai sinh. Khi phát hiện trẻ bị bỏ rơi thì những người có trách nhiệm phải thực hiện các thủ tục cần thiết để khai sinh cho trẻ.

Hỏi: Xin Báo PNVN cho biết thủ tục đăng ký khai sinh (ĐKKS) cho trẻ bị bỏ rơi được pháp luật hiện hành quy định như thế nào?

Lê Thị Hạnh Hoa (Quảng Ngãi)

30.jpg
 

Trả lời: Theo quy định tại Điều 14, Nghị định số 123/2015/NĐ-CP, quy định chi tiết một số điều của Luật Hộ tịch, thì:

  1. Người phát hiện trẻ bị bỏ rơi có trách nhiệm bảo vệ trẻ và thông báo ngay cho UBND hoặc công an cấp xã nơi trẻ bị bỏ rơi. Trường hợp trẻ bị bỏ rơi tại cơ sở y tế thì Thủ trưởng cơ sở y tế có trách nhiệm thông báo.

Ngay sau khi nhận được thông báo, Chủ tịch UBND cấp xã hoặc Trưởng công an cấp xã có trách nhiệm tổ chức lập biên bản về việc trẻ bị bỏ rơi; UBND cấp xã có trách nhiệm giao trẻ cho cá nhân hoặc tổ chức tạm thời nuôi dưỡng theo quy định pháp luật…

  1. Sau khi lập biên bản theo quy định tại Khoản 1 Điều này, UBND cấp xã tiến hành niêm yết tại trụ sở UBND trong 7 ngày liên tục về việc trẻ bị bỏ rơi.
  2. Hết thời hạn niêm yết, nếu không có thông tin về cha, mẹ đẻ của trẻ, UBND cấp xã thông báo cho cá nhân hoặc tổ chức đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ để tiến hành đăng ký khai sinh cho trẻ. Cá nhân hoặc tổ chức đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ có trách nhiệm khai sinh cho trẻ em. Thủ tục đăng ký khai sinh được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 của Luật Hộ tịch (Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân)...

Họ, chữ đệm, tên của trẻ được xác định theo quy định của pháp luật dân sự. Nếu không có cơ sở để xác định ngày, tháng, năm sinh và nơi sinh của trẻ thì lấy ngày, tháng phát hiện trẻ bị bỏ rơi là ngày, tháng sinh; căn cứ thể trạng của trẻ để xác định năm sinh; nơi sinh là nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi; quê quán được xác định theo nơi sinh; quốc tịch của trẻ là quốc tịch Việt Nam. Phần khai về cha, mẹ và dân tộc của trẻ trong Giấy khai sinh và Sổ hộ tịch để trống; trong Sổ hộ tịch ghi rõ “Trẻ bị bỏ rơi”.

 

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ bị bỏ rơi tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Có được kỷ luật lao động nữ đang mang thai?

Có được kỷ luật lao động nữ đang mang thai?

Hỏi: "Em làm việc cho một công ty nước ngoài và đang mang thai tháng thứ 5. Vừa qua, trong lúc làm việc, do mệt mỏi em có tự ý đi ra khỏi dây chuyền nghỉ ngơi 10 phút và bị quản đốc phát hiện. Sau đó, vị quản đốc này đã báo cáo lên cấp trên và đề nghị kỷ luật em theo nội quy của công ty. Đề nghị Báo PNVN cho biết, nếu công ty kỷ luật em thì có đúng không?", Trần Thị Hà Anh (Đồng Nai)
Người lao động được nghỉ mấy ngày khi kết hôn?

Người lao động được nghỉ mấy ngày khi kết hôn?

"Em đang làm việc cho một công ty nước ngoài, theo diện hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Sắp tới, em dự định sẽ kết hôn, song số ngày phép của năm vì có việc gia đình nên em đã xin nghỉ hết. Đề nghị Báo PNVN cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, trường hợp của em khi kết hôn thì được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày? Những ngày nghỉ đó có được hưởng lương không?", Chu Thị Bích Hạnh (Quảng Nam).
Người lao động chịu hình phạt tù giam vẫn được trả lương hưu

Người lao động chịu hình phạt tù giam vẫn được trả lương hưu

Đối với những người bị phạt tù giam hoặc bị buộc thôi việc từ trước ngày 1/1/1995, theo quy định tại khoản 6 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, “việc tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng bảo hiểm xã hội được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng bảo hiểm xã hội của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân và công an nhân dân”.
Những thông tin nào người dân không được tiếp cận?

Những thông tin nào người dân không được tiếp cận?

Từ ngày 1/7/2018, Luật Tiếp cận Thông tin có hiệu lực. Bên cạnh 15 loại thông tin phải được công khai rộng rãi thì Luật Tiếp cận thông tin cũng quy định cụ thể những thông tin công dân không được tiếp cận và những thông tin được tiếp cận có điều kiện.
Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Trong Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết đều đề cập tới việc giảm thuế cho đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, bệnh hiểm nghèo... Vậy, bệnh suy gan có thuộc danh mục được giảm thuế thu nhập cá nhân?
Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Đúng 1 tuần nữa, trái bóng Word Cup 2018 chính thức lăn trên đất nước Nga. Không ít người muốn biết mùa giải này quy định về đặt cược bóng đá quốc tế có được áp dụng chính thức chưa?
Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

"Em là giáo viên, tham gia BHXH được 5 năm. Hiện em đang mang thai và theo chẩn đoán của bác sĩ, em sẽ sinh con vào tháng 6 tới - trùng với thời gian nghỉ hè. Đề nghị Báo PNVN cho biết, trường hợp như của em có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì có được nghỉ bù không?". Trần Thị Vân Anh (Khánh Hòa)
Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Theo hướng dẫn tính giảm trừ gia cảnh của Bộ Tài chính, trường hợp mẹ đơn thân có con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng thuộc diện phụ thuộc thì được tính giảm trừ gia cảnh khi có đủ giấy tờ theo quy định.
Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương 1 ngày; nghỉ lễ 30/4 và 1/5 là 2 ngày. Nếu người lao động được huy động làm việc ngày nghỉ lễ mà lại vào ban đêm, họ được hưởng tổng số 490% lương.