Hỏi đáp

Đòi bồi thường khi bị người khác gây thương tích

Xem trên mobile
Bản án hình sự đối với người cố ý gây thương tích cho người khác đã có hiệu lực. Vậy làm cách nào để buộc người gây thương tích phải bồi thường khi người đó đã phải đi tù?

Hỏi: Con trai tôi bị đánh thương tích 14%, toà án đã xử kẻ đánh con tôi đi tù và buộc bên ấy phải bồi thường một khoản tiền, nhưng đã qua 6 tháng từ ngày kết thúc phiên tòa, gia đình tôi vẫn không được nhận khoản tiền đó. Đề nghị Báo PNVN cho biết gia đình tôi phải làm gì để yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết?

Lê Thị Thu (Thanh Hoá)

 

thi-hanh-an-ds.jpg
Thực hiện thi hành án dân sự.

Trả lời: Theo quy định tại điểm a, khoản 2, Điều 375 Bộ luật Tố tụng dân sự, thì: Bản án, quyết định về bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, tổn thất tinh thần của công dân được thi hành ngay mặc dù có thể bị kháng cáo, kháng nghị. Đối với trường hợp này, sau khi có bản án, quyết định của tòa án thì bị đơn dân sự phải thi hành ngay bản án, quyết định đó, tức là phải thực hiện nghĩa vụ bồi thường thiệt hại cho con chị.

Gia đình chị có quyền nộp đơn yêu cầu thi hành án (đơn yêu cầu có thể nộp trực tiếp hoặc qua đường bưu điện) hoặc trực tiếp đến cơ quan thi hành án nêu rõ nội dung yêu cầu và các thông tin liên quan đến việc thi hành án (Điều 32 Luật Thi hành án dân sự). Đơn yêu cầu thi hành án có các nội dung chính sau đây: Họ, tên, địa chỉ của người yêu cầu; Tên cơ quan thi hành án dân sự nơi yêu cầu; Họ, tên, địa chỉ của người được thi hành án; người phải thi hành án; Nội dung yêu cầu thi hành án; Thông tin về tài sản hoặc điều kiện thi hành án của người phải thi hành án…

Kèm theo đơn yêu cầu thi hành án, phải có bản án, quyết định được yêu cầu thi hành và tài liệu khác có liên quan, nếu có. Gia đình chị có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự áp dụng biện pháp bảo đảm thi hành án quy định tại Điều 66 của Luật Thi hành án dân sự (Phong toả tài khoản; Tạm giữ tài sản, giấy tờ; Tạm dừng việc đăng ký, chuyển dịch, thay đổi hiện trạng về tài sản). 

Thời hạn tự nguyện thi hành án là 15 ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án. Sau thời gian này mà đương sự không tự nguyện thi hành án thì gia đình chị yêu cầu cơ quan thi hành cưỡng chế.

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Đòi bồi thường khi bị người khác gây thương tích tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Loading...
Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Loading...

Tin cùng chuyên mục

Khi nào phạm nhân được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện?

Khi nào phạm nhân được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện?

Tôi nghe nói Luật Thi hành án hình sự mới có bổ sung nhiều quy định có lợi cho phạm nhân như được nhận tiền qua đường bưu điện, được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện và một số quyền lợi khác với phạm nhân nữ… Xin Báo PNVN cho biết có đúng không? Nếu đúng thì khi nào phạm nhân được tham gia BHXH tự nguyện?
Tăng lương tối thiểu có 'đạt mốc' đáp ứng được mức sống tối thiểu?

Tăng lương tối thiểu có 'đạt mốc' đáp ứng được mức sống tối thiểu?

Như PNVN đã phản ánh, chiều qua 11/7, Hội đồng tiền lương quốc gia đã họp thương lượng và chốt mức đề xuất tăng lương tối thiểu vùng năm 2020 là 5,5%. Đây là mức được đánh giá là hài hòa lợi ích của cả 2 phía chủ sử dụng và người lao động và đã đạt “mốc” đáp ứng mức sống tối thiểu của người lao động.
Con vừa sinh ra bị mất, mẹ được nghỉ việc trong bao lâu?

Con vừa sinh ra bị mất, mẹ được nghỉ việc trong bao lâu?

Em gái tôi sinh con đầu lòng nhưng không may sau khi sinh thì cháu mất. Hiện em tôi đang được các bác sĩ chăm sóc tại bệnh viện. Cả hai vợ chồng em tôi là viên chức nhà nước, có tham gia BHXH đầy đủ. Vậy xin Báo PNVN cho biết, em tôi được hưởng chế độ nghỉ ngơi như thế nào khi con bị mất?
Các chế độ hưởng BHXH thay đổi thế nào khi lương cơ sở tăng từ 1/7/2019?

Các chế độ hưởng BHXH thay đổi thế nào khi lương cơ sở tăng từ 1/7/2019?

Lương cơ sở chính thức tăng lên mức1.490.000 đồng/tháng thay cho mức lương cũ là 1.390.000 đồng/tháng từ 1/7/2019, theo Nghị định 38/NĐ-CP. Theo đó, các mức hưởng chế độ BHXH cho người lao động sẽ đồng loạt tăng như: tăng mức hưởng dưỡng sức sau ốm đau, trợ cấp 1 lần với phụ nữ sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, chế độ dưỡng sức sau thải sản; chế độ trợ cấp 1 lần với người suy giảm khả năng lao động; trợ cấp mai táng...