Hỏi đáp

Những ai được mang thai hộ?

Xem trên mobile
Vô sinh, hiếm muộn là những vấn đề không cặp vợ chồng nào muốn gặp phải. Tuy nhiên, hiện nay pháp luật đã cho phép được mang thai hộ, đáp ứng phần nào sự mong mỏi có con của những cặp vợ chồng vô sinh.

Hỏi: Vợ chồng tôi lấy nhau đã 7 năm, chạy chữa khắp nơi nhưng vẫn không thể sinh con. Tôi nghe nói pháp luật hiện nay cho phép mang thai hộ, nhưng không biết những ai được mang thai hộ. Xin Báo PNVN cho biết em gái chồng có thể mang thai hộ cho chúng tôi không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Dương Thị Lan (Bình Thuận)

 

Trả lời: Theo quy định tại khoản 3, Điều 95, Luật HN&GĐ 2014 về điều kiện mang thai hộ (MTH) vì mục đích nhân đạo thì người được nhờ MTH phải có đủ các điều kiện sau đây:

  1. a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ MTH;
  2. b) Đã từng sinh con và chỉ được MTH một lần;
  3. c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng MTH;
  4. d) Trường hợp người phụ nữ MTH có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;…

Như vậy, nếu xét về đối tượng thì vợ chồng chị có thể nhờ cô em gái chồng MTH (nếu đáp ứng các điều kiện trên).

Về thủ tục nhờ MTH, theo khoản 1, Điều 95 thì việc MTH phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.

Còn theo khoản 2, Điều 95 thì Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

  1. a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;
  2. b) Vợ chồng đang không có con chung;…

Sau khi đã làm đầy đủ các thủ tục trên, hai bên phải lập thỏa thuận về MTH, phải có các nội dung cơ bản sau:

  1. a) Thông tin đầy đủ về bên nhờ MTH và bên MTH theo các điều kiện có liên quan quy định tại Điều 95 của Luật này;
  2. b) Cam kết thực hiện các quyền, nghĩa vụ quy định tại Điều 97 và Điều 98 của Luật này;
  3. c) Việc giải quyết hậu quả trong trường hợp có tai biến sản khoa; hỗ trợ để bảo đảm sức khỏe sinh sản cho người MTH trong thời gian mang thai và sinh con, việc nhận con của bên nhờ mang thai hộ, quyền và nghĩa vụ của hai bên đối với con…;
  4. d) Trách nhiệm dân sự trong trường hợp một hoặc cả hai bên vi phạm cam kết theo thỏa thuận…
Luật gia Hà Vy

 

 

Bạn đang đọc bài viết Những ai được mang thai hộ? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Loading...
Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Loading...

Tin cùng chuyên mục

Chưa có hộ khẩu, chỉ đăng ký tạm trú, có được đăng ký kết hôn không?

Chưa có hộ khẩu, chỉ đăng ký tạm trú, có được đăng ký kết hôn không?

Em và bạn trai hiện đang làm việc tại Bình Dương, cả hai đều có hộ khẩu ở quê, ở Bình Dương chỉ đăng ký tạm trú. Chúng em sắp kết hôn, nhưng vì quê xa nên chưa thể về đăng ký kết hôn được. Vậy xin Báo PNVN cho biết, bọn em có thể đăng ký kết hôn ở nơi mình đăng ký tạm trú có được không
Không đăng ký kết hôn, trách nhiệm cấp dưỡng cho con thế nào?

Không đăng ký kết hôn, trách nhiệm cấp dưỡng cho con thế nào?

Con gái tôi 19 tuổi đang mang thai tháng thứ 5 với bạn trai hơn 2 tuổi nhưng gia đình bạn trai cháu không đồng ý cho hai cháu lấy nhau. Hiện con gái tôi rất buồn, muốn bỏ cái thai nhưng tôi không đồng ý. Vậy xin hỏi, sau này khi con gái tôi sinh con thì ai có trách nhiệm cấp dưỡng cho cháu tôi?
Chồng lập 'quỹ đen' có vi phạm pháp luật?

Chồng lập 'quỹ đen' có vi phạm pháp luật?

Đến ngày nhận lương, chồng giấu vợ những khoản tiền thưởng để lập “quỹ đen”. Tôi chỉ lo sợ "quỹ đen" dùng vào những mục đích tiêu cực như: đi ăn nhậu vô lối, chơi cờ bạc hay đôi khi là có bồ nhí...
Bỏ rơi sản phụ ven đường, tài xế có phạm luật?

Bỏ rơi sản phụ ven đường, tài xế có phạm luật?

Vụ việc tài xế bỏ rơi sản phụ trong lúc có dấu hiệu trở dạ sinh con tại Bình Phước đã gây nhiều bức xúc với mọi người. Vậy trách nhiệm pháp lý với sự việc này như thế nào khi hậu quả là đứa bé sau khi sinh ra tử vong?
Mẹ sinh con ở tuổi vị thành niên, con có được đăng ký khai sinh không?

Mẹ sinh con ở tuổi vị thành niên, con có được đăng ký khai sinh không?

Cháu gái tôi năm nay lên lớp 11, do cháu "trót dại" với bạn trai và có thai, gia đình phát hiện muộn nên phải để cháu sinh con. Đề nghị Báo PNVN cho biết, cháu gái tôi sinh con thì có được đăng ký khai sinh không? Nếu được đăng ký khai sinh thì phần họ và tên của bố cháu bé sẽ được ghi như thế nào?
Ly hôn, người vợ cần chuẩn bị gì để giành quyền nuôi 2 con?

Ly hôn, người vợ cần chuẩn bị gì để giành quyền nuôi 2 con?

"Gần đây, tôi có suy nghĩ tới việc ly hôn vào năm 2021, khi con trai nhỏ của tôi đủ 7 tuổi. Tôi không muốn 2 con phải sống xa nhau mỗi đứa một nơi. Xin Báo PNVN tư vấn giúp tôi cần phải chuẩn bị những điều kiện gì để có thể được nuôi cả 2 con, không để 2 chị em cháu phải xa nhau?".