Hỏi đáp

Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn

Xem trên mobile
Vợ chồng em có một con chung 20 tháng tuổi. Hiện bọn em đang chuẩn bị ly hôn. Vậy luật quy định thế nào về quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn?
Hỏi: Vợ chồng em có một con chung 20 tháng tuổi. Hiện bọn em đang chuẩn bị ly hôn, chồng em làm cơ quan nhà nước, còn em buôn bán. Nếu thu nhập thực tế thì em cao hơn chồng nhưng khó chứng minh. Xin Báo PNVN cho biết, pháp luật quy định thế nào về quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn?

                                                                                                  Nguyễn Thị Hà Thu (Lâm Đồng)
ly-hon.jpg
Ảnh minh họa: Internet
Trả lời: Theo quy định tại Điều 81, Luật Hôn nhân & Gia đình 2014 về Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn, thì:

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật Dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

Như vậy, về nguyên tắc thì con dưới 36 tháng tuổi mẹ được ưu tiên quyền trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục.

Tuy nhiên, sự ưu tiên này không phải tuyệt đối, trong một số trường hợp nhất định, người bố sẽ có quyền chăm sóc, nuôi dưỡng con dưới 36 tháng tuổi nếu mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng.
 
Mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con là mẹ không đáp ứng đủ một hoặc cả hai điều kiện sau:

Điều kiện về vật chất: Tòa án sẽ xét thu nhập, tài sản, chỗ ở của bạn có đáp ứng được nhu cầu tối thiểu về ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập của con...

Điều kiện về tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước tới nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn…của bạn.

Nếu bạn đáp ứng được hai trường hợp trên, thì pháp luật sẽ ưu tiên bạn là người trực tiếp nuôi dưỡng con dưới 36 tháng tuổi sau ly hôn.

Luật gia Hà Vy

Bạn đang đọc bài viết Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Loading...
Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Loading...

Tin cùng chuyên mục

Có được tự ý bán nhà để chữa bệnh tâm thần cho chồng?

Có được tự ý bán nhà để chữa bệnh tâm thần cho chồng?

Em gái tôi lập gia đình cách đây 7 năm và có 2 con. Vợ chồng cô ấy cũng đã mua được một mảnh đất và xây nhà ở. Gần đây, em rể tôi bị bệnh tâm thần khá nặng. Em gái tôi đã đưa chồng đi bệnh viện chạy chữa nhưng chưa có nhiều kết quả.
Đối tượng nào được tạm hoãn, miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ?

Đối tượng nào được tạm hoãn, miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ?

Sáng nay, 28/10, đại biểu Quốc hội thảo luận tại hội trường về Dự án Luật Dân quân tự vệ (sửa đổi). Nhiều ý kiến đại biểu đề xuất bổ sung các nhóm đối tượng được tạm hoãn, miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ trong thời bình, trong đó có đối tượng phụ nữ mang thai, nuôi con nhỏ dưới 36 tháng.
Tha tù trước thời hạn có điều kiện

Tha tù trước thời hạn có điều kiện

Chồng tôi bị phạt tù 7 năm về tội Cố ý gây thương tích, hiện đã chấp hành án được hơn 3 năm. Trong thời gian chấp hành án, chồng tôi luôn chấp hành tốt các nội quy, quy chế và được xếp loại tốt nhiều lần. Xin Báo PNVN cho biết pháp luật quy định thế nào về đối tượng có được xét tha tù trước thời hạn?
Điều kiện, hồ sơ và mức hưởng BHXH một lần

Điều kiện, hồ sơ và mức hưởng BHXH một lần

Chồng tôi năm nay 52 tuổi, tham gia BHXH được 25 năm. Vừa qua, chồng tội đi khám và được các bác sĩ phát hiện mắc bệnh nan y. Vì vậy, tôi đang muốn làm thủ tục cho chồng tôi được hưởng chế độ BHXH một lần. Xin Báo PNVN cho biết, điều kiện, hồ sơ và mức hưởng BHXH một lần được quy định thế nào?
10 quyền lợi cơ bản người lao động cần biết

10 quyền lợi cơ bản người lao động cần biết

Không chỉ những người trẻ vừa bước chân vào thị trường lao động mà ngay cả những người đi làm đã lâu có khi cũng không nắm được những quyền lợi cơ bản nhất của mình. Lợi dụng điều này, nhiều chủ doanh nghiệp đã o ép, cố tình vi phạm, ảnh hưởng đến người lao động, nhất là có những điều khoản mang tính đặc thù cho nữ giới mà người lao động không hay biết.
Từ 8/11, người lao động được vay tối đa 100 triệu đồng

Từ 8/11, người lao động được vay tối đa 100 triệu đồng

Chính phủ ban hành Nghị định số 74/2019/NĐ-CP về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 61/2015/NĐ-CP quy định về chính sách hỗ trợ tạo việc làm và Quỹ quốc gia về việc làm theo hướng nâng mức vay ưu đãi từ Quỹ quốc gia về việc làm đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa, hợp tác xã, tổ hợp tác, hộ kinh doanh và người lao động.