Luật & Đời

Chế độ thai sản cho chồng khi vợ mang thai

Xem trên mobile
Không chỉ lao động nữ mới được hưởng chế độ thai sản, lao động nam có vợ sinh con cũng được hưởng chế độ thai sản.

Hỏi: Chồng tôi đi làm và có tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc liên tục được 6 năm. Tôi thì chỉ bán hàng online trên mạng, không tham gia bất kỳ loại bảo hiểm xã hội nào. Hiện tôi đang mang thai, dự tính 3 tháng nữa sẽ sinh. Nghe mọi người nói là bây giờ có cả chế độ thai sản cho chồng. Thưa Luật sư, tôi muốn hỏi trường hợp như của vợ chồng tôi thì chồng tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

 

 (Thanh Bình - Quận 4 - Tp.HCM)

che-do-thai-san-cho-chong.jpg
Ảnh minh họa

 

Trả lời:

 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về Điều kiện hưởng chế độ thai sản thì:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
  1. e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.
Theo thông tin bạn cung cấp, bạn không tham gia bảo hiểm xã hội, chồng bạn đi làm và đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do đó, chồng bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như đã nêu trên.
Về thời gian hưởng chế độ thai sản được quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:
“2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:
  1. a) 05 ngày làm việc;
  2. b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  3. c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
  4. d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con”.

Căn cứ theo quy định này thì tùy vào trường hợp sinh của bạn mà chồng bạn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Và thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của chồng bạn được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày bạn sinh con.
 
Về mức hưởng chế độ thai sản: theo quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội và áp dụng trong trường hợp của bạn thì chồng bạn sẽ được mức hưởng chế độ thai sản như sau: Mức hưởng = 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ chế độ thai sản chia cho 24 ngày, sau đó nhận với số ngày nghỉ hưởng chế độ thai sản.
 
Về mức trợ cấp một lần: Theo quy định tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì “Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”. Tuy nhiên, cũng cần lưu điều kiện hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp này là cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
 
Trường hợp chồng bạn đang tham gia bảo hiểm xã hội liên tục 06 năm thì chồng bạn được hưởng trợ cấp một lần khi bạn sinh con. Số tiền trợ cấp là 02 lần lương cơ sở, với mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng thì chồng bạn được hưởng 2.780.000 đồng.

Luật sư Đặng Thành Chung - Công ty luật An Ninh

Bạn đang đọc bài viết Chế độ thai sản cho chồng khi vợ mang thai tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Loading...
Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Loading...

Tin cùng chuyên mục

 Chấm dứt bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em: Cần làm tốt khâu phòng ngừa từ gia đình

Chấm dứt bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em: Cần làm tốt khâu phòng ngừa từ gia đình

“Chấm dứt bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em” là chủ đề được Bộ LĐ,TB&XH chọn cho Tháng hành động vì bình đẳng giới và phòng, chống bạo lực trên cơ sở giới cấp quốc gia năm 2019 (từ 15/11 đến 15/12). Mục tiêu của chương trình là đề cao vai trò, trách nhiệm và tính chủ động tham gia hành động của cá nhân, gia đình, cộng đồng, cơ quan, tổ chức trong phòng, chống bạo lực, xâm hại phụ nữ và trẻ em.
Đất chưa sang tên có thể đem tặng cho người khác?

Đất chưa sang tên có thể đem tặng cho người khác?

Trước đây tôi có mua một mảnh đất nhưng vì chưa có nhu cầu sử dụng nên cũng chưa làm thủ tục sang tên sổ đỏ. Đến nay em gái tôi chưa có nhà ở, tôi muốn tặng em mình mảnh đất này để cô ấy làm nhà.
Sửa quy định cấp bù chênh lệch lãi suất cho vay hỗ trợ hộ nghèo về nhà ở

Sửa quy định cấp bù chênh lệch lãi suất cho vay hỗ trợ hộ nghèo về nhà ở

Thủ tướng Chính phủ vừa ban hành Quyết định 33/2019/QĐ-TTg sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định 33/2015/QĐ-TTg ngày 10/8/2019 của Thủ tướng Chính phủ về chính sách hỗ trợ nhà ở đối với hộ nghèo giai đoạn 2011 - 2015 (Chương trình hỗ trợ hộ nghèo về nhà ở theo Quyết định số 167/2008/QĐ-TTg giai đoạn 2).
Thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Em quê ở miền Trung, theo ba mẹ vào Sài Gòn học tập và sinh sống. Vừa qua, gia đình em không may xảy ra hỏa hoạn, toàn bộ giấy tờ để xác định nhân thân của em bị cháy hết. Nay em muốn làm lại giấy khai sinh để làm các giấy tờ khác...
Cô dâu Việt bị chồng sát hại, giấu xác mới sang Hàn Quốc 3 tháng

Cô dâu Việt bị chồng sát hại, giấu xác mới sang Hàn Quốc 3 tháng

Cảnh sát Hàn Quốc đã tiến hành bắt giữ khẩn cấp một người đàn ông họ Shin (55 tuổi) tại nhà riêng của người này ở thành phố Yangju, tỉnh Gyeonggi. Shin bị tình nghi giết hại vợ là cô dâu Việt (gọi là A, 29 tuổi) và giấu xác nạn nhân ở khu rừng nơi quê nhà. Được biết, A. mới kết hôn được 3 tháng thì đã bị chồng sát hại.
Nghệ An: Cô trò vừa học vừa lo trong ngôi trường mới trao tặng đã xuống cấp

Nghệ An: Cô trò vừa học vừa lo trong ngôi trường mới trao tặng đã xuống cấp

“Khi được nhận ngôi trường trao tặng, nhà trường và địa phương đều rất vui mừng, thế nhưng chỉ mới đưa vào sử dụng được hơn 2 năm, trường đã nứt nẻ nghiêm trọng. Sắp đến mùa mưa bão, trường lại có tiền ẩn mỗi nguy cơ vô cùng nguy hiểm cho tính mạng của học sinh, giáo viên và phụ huynh đi lại ở trường”, cô giáo Nguyễn Thị Minh - Hiệu trưởng trường mầm non Làng Sen lo lắng.