Luật & Đời

Đóng đủ 6 tháng BHXH có được hưởng chế độ thai sản?

Xem trên mobile
Mua bảo hiểm y tế là quyền lợi và nhu cầu chính đáng của một cá nhân, đặc biệt là đối với bà bầu thì bảo hiểm y tế giúp họ được nhiều điều, đồng thời, họ sẽ được hưởng chế độ nghỉ thai sản, để có thể chăm con được tốt nhất.
Hỏi: Em tham gia BHXH từ tháng 5/2015 đến tháng 11/2017 em nghỉ việc không tham gia BHXH nữa. Đến tháng 7/2018 em đi làm công ty và tiếp tục tham gia bảo hiểm đến nay là tháng 11/2018, em có thai và thai yếu muốn xin nghỉ việc. Dự kiến em sẽ sinh vào tháng 18/3/2019. Vậy cho em hỏi nếu em nghỉ có được hưởng thai sản theo chế độ 3 tháng trước 12 tháng sinh không. Nếu em chỉ đóng đủ 6 tháng BHXH ở công ty mới rồi nghỉ việc dưỡng thai thì có được hưởng thai sản không? Võ Ngọc Yến (Tân Châu, An Giang)
 
phu-nu-mang-thai-co-duoc-mua-bao-hiem-y-te-tu-nguyen-khong_1600x1062.jpg
Tham gia bảo hiểm y tế giúp mẹ bầu được hưởng nhiều lợi ích tốt trong quá trình nghỉ sinh
Trả lời:
 
Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định Điều kiện hưởng chế độ thai sản:
 
 
“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
 
a) Lao động nữ mang thai;
 
b) Lao động nữ sinh con;
...
  1. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
  2. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
  3. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.

 

Thời gian 12 tháng trước khi sinh được xác định theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:
 
 
  • Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con

 

  • Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

 

Căn cứ vào các quy định trên, bạn dự kiến sinh vào ngày 18/03/2019, thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 4/2018 đến tháng 3/2019. Bạn mới tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 7/2018 đến tháng 11/2018, tức là bạn đóng được 05 tháng trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh. Hết tháng 11/2018, bạn nghỉ việc và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội thì bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản. Để được hưởng chế độ thai sản, bạn có thể thực hiện thao 2 phương án như sau:
 
 
Cách 1: Bạn tiếp tục đi làm và đóng thêm 01 tháng bảo hiểm xã hội đến tháng 12/2018 để được 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.
 
 
Cách 2: Nếu bạn không muốn đi làm và đóng tiếp bảo hiểm xã hội thêm 01 tháng nữa, bạn phải cung cấp được Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về bạn phải nghỉ việc để dưỡng thai thì bạn được hưởng chế độ thai sản. Đây được hiểu là bạn hưởng chế độ thai sản theo chế độ đóng đủ 03 tháng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. 

Luật sư Trần Thị Hà

Công ty Luật An Ninh

Bạn đang đọc bài viết Đóng đủ 6 tháng BHXH có được hưởng chế độ thai sản? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Loading...
Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Loading...

Tin cùng chuyên mục

Nữ tài xế lái xe đâm cột biển báo khiến ô tô dựng thẳng đứng

Nữ tài xế lái xe đâm cột biển báo khiến ô tô dựng thẳng đứng

Đoạn clip được trích từ camera hành trình của một tài xế ghi lại hình ảnh chiếc ôtô do một nữ tài xế điều khiển đâm trực diện và leo thẳng đứng lên cột biển báo. Sự việc xảy ra tại đường cao tốc thuộc thành phố Hàng Châu, tỉnh Chiết Giang, Trung Quốc.
Vợ chồng ly hôn có thể chia căn chung cư chưa xây xong?

Vợ chồng ly hôn có thể chia căn chung cư chưa xây xong?

Đầu năm 2018, theo tiêu chuẩn chồng tôi được đăng ký mua một căn hộ chung cư do cơ quan anh ấy xây. Vợ chồng tôi đã đóng số tiền để mua căn hộ này. Khi đăng ký chồng tôi đứng tên một mình. Hiện chung cư đang trong quá trình xây và chưa hoàn thành. Đến nay do mâu thuẫn gia đình, chúng tôi làm thủ tục ly hôn...
Chưa có hộ khẩu, chỉ đăng ký tạm trú, có được đăng ký kết hôn không?

Chưa có hộ khẩu, chỉ đăng ký tạm trú, có được đăng ký kết hôn không?

"Em và bạn trai đang làm việc tại Bình Dương, cả hai đều có hộ khẩu ở quê, ở Bình Dương chỉ đăng ký tạm trú. Chúng em sắp kết hôn, nhưng vì quê xa nên chưa thể về đăng ký kết hôn được. Đề nghị Báo PNVN cho biết, chúng em có thể đăng ký kết hôn ở nơi mình đăng ký tạm trú có được không?", Nguyễn Vũ Thùy Linh (Bình Dương).