Luật & Đời

Giáo viên có bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi ép học sinh tát bạn?

Xem trên mobile
Tùy theo tính chất, mức độ, hậu quả của hành vi cũng như các yếu tố cấu thành tội phạm theo luật định thì giáo viên có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
Gần đây, báo chí đều đưa tin về vụ việc giáo viên ép học sinh tát bạn khiến dư luận bức xúc. Tôi muốn hỏi giáo viên trong trường hợp này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?
 
Uyển Nhi (Hà Nam)
 
178430378.jpg
Ảnh minh họa

 

Giải đáp thắc mắc này, Luật sư Đặng Thành Chung, Công ty luật An Ninh, cho biết:
 
Tùy theo tính chất, mức độ, hậu quả của hành vi cũng như các yếu tố cấu thành tội phạm theo luật định thì giáo viên có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của người khác tại Điều 134 hoặc Tội hành hạ người khác tại Điều 140. Để truy cứu trách nhiệm hình sự đối với các tội danh này thì cần lưu ý những điểm sau:
 
Về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác: cần chú ý đến tỷ lệ thương tích của người bị hại phải từ 11% trở lên hoặc nếu dưới 11% thì cần phải có các tình tiết định khung theo luật định như: dùng vũ khí, lợi dung chức vụ quyền hạn…
 
img_9659_1600x1067.jpg
Luật sư Đặng Thành Chung, Công ty luật An Ninh giải đáp thắc mắc

 

Về tội hành hạ người khác: việc đối xử tàn ác chưa đạt đến mức độ nghiêm trọng để truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe. Một điểm cần lưu ý là việc đối xử tàn ác thông thường phải lặp đi lặp lại và kéo dài trong một thời gian nhất định. Người bị hại phải có mối quan hệ lệ thuộc đối với người phạm tội về quan hệ xã hội, công tác hoặc tôn giáo như: giữa giáo viên và học sinh; giữa cấp trên và cấp dưới… Tuy nhiên do đây là tội có yếu tố định tính nên việc nhận định tội phạm này phụ thuộc nhiều vào sự đánh giá chủ quan của người áp dụng pháp luật trên các cơ sở tính chất, mức độ, hậu quả của hành vi.
 
Nếu không thể truy cứu trách nhiệm hình sự thì giáo viên này sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 21 Nghị định 138/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục. Theo đó, với hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, ngược đãi, xâm phạm thân thể người học, giáo viên bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, đồng thời bị đình chỉ dạy từ 1 tháng đến 6 tháng. Ngoài ra, giáo viên này còn có thể bị xử lý kỷ luật theo quy định pháp luật liên quan.
 

Luật sư Đặng Thành Chung, Công ty luật An Ninh

Bạn đang đọc bài viết Giáo viên có bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi ép học sinh tát bạn? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Loading...
Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Loading...

Tin cùng chuyên mục

Nhan nhản vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng

Nhan nhản vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng

Mặc dù cơ quan chứng năng đã tăng cường các biện pháp kiểm tra, xử lý nghiêm những vi phạm trong quảng cáo thực phẩm chức năng, thực phẩm bảo vệ sức khỏe nhưng tình trạng này vẫn diễn ra như cơm bữa, khiến người tiêu dùng bị ảnh hưởng.
Rà soát cán bộ sau vụ dâm ô trẻ em tại Trung tâm Hỗ trợ xã hội TPHCM

Rà soát cán bộ sau vụ dâm ô trẻ em tại Trung tâm Hỗ trợ xã hội TPHCM

Thông tin trên được ông Đặng Hoa Nam - Cục trưởng Cục Trẻ em (Bộ LĐTB&XH) - đưa ra sau vụ cán bộ Trung tâm Hỗ trợ xã hội TPHCM dâm ô nhiều bé gái gây phẫn nộ dư luận. Việc rà soát sẽ được tiến hành chặt chẽ nhằm thanh lọc đội ngũ cán bộ làm công tác trẻ em em của ngành LĐTB&XH, theo ông Nam.
Lộ trình tuổi nghỉ hưu tăng thế nào theo Bộ luật Lao động mới?

Lộ trình tuổi nghỉ hưu tăng thế nào theo Bộ luật Lao động mới?

Hôm nay, 20/11/2019, Quốc hội đã thông qua Bộ luật Lao động (sửa đổi). Một trong những nội dung rất được dư luận quan tâm lần sửa đổi này là vấn đề tăng tuổi nghỉ hưu. Theo Bộ luật Lao động vừa được thông qua, lộ trình tăng tuổi nghỉ hưu bắt đầu từ năm 2021 và mỗi năm tăng 3 tháng với nam, 4 tháng với nữ cho đến khi đạt tuổi nghỉ hưu 62 với nam, 60 với nữ.
 Chấm dứt bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em: Cần làm tốt khâu phòng ngừa từ gia đình

Chấm dứt bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em: Cần làm tốt khâu phòng ngừa từ gia đình

“Chấm dứt bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em” là chủ đề được Bộ LĐ,TB&XH chọn cho Tháng hành động vì bình đẳng giới và phòng, chống bạo lực trên cơ sở giới cấp quốc gia năm 2019 (từ 15/11 đến 15/12). Mục tiêu của chương trình là đề cao vai trò, trách nhiệm và tính chủ động tham gia hành động của cá nhân, gia đình, cộng đồng, cơ quan, tổ chức trong phòng, chống bạo lực, xâm hại phụ nữ và trẻ em.
Đất chưa sang tên có thể đem tặng cho người khác?

Đất chưa sang tên có thể đem tặng cho người khác?

Trước đây tôi có mua một mảnh đất nhưng vì chưa có nhu cầu sử dụng nên cũng chưa làm thủ tục sang tên sổ đỏ. Đến nay em gái tôi chưa có nhà ở, tôi muốn tặng em mình mảnh đất này để cô ấy làm nhà.