Luật & Đời

Mua dâm sẽ bị xử lý hình sự trong trường hợp nào?

Xem trên mobile
Em trai tôi sau một lần đi nhậu về rồi theo bạn bè đi mua dâm và bị công an bắt, em tôi bị khởi tố vì nghe nói cô gái mà em tôi quan hệ chưa đủ 18 tuổi. Xin Báo PNVN cho biết, việc công an khởi tố em tôi có đúng không? Những trường hợp mua dâm nào thì bị xử lý hình sự?
a1.jpg
Ảnh minh họa

Hỏi: Em trai tôi sau một lần đi nhậu về rồi theo bạn bè đi mua dâm và bị công an bắt, em tôi bị khởi tố vì nghe nói cô gái mà em tôi quan hệ chưa đủ 18 tuổi. Xin Báo PNVN cho biết, việc công an khởi tố em tôi có đúng không? Những trường hợp mua dâm nào thì bị xử lý hình sự?

Vũ Ngọc Thanh (Kiên Giang)

Trả lời: Theo quy định tại khoản 1, Điều 329, Bộ luật Hình sự 2015 về tội mua dâm người dưới 18 tuổi, thì:

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Mua dâm 02 lần trở lên;

b) Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, người nào đủ 18 tuổi trở lên có hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi thì sẽ bị xử lý theo các quy định trên, trừ trường hợp quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 142 của Bộ luật này.

Khoản 1, Điều 142 (Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi) của Bộ luật này quy định: Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

Căn cứ vào điểm b, khoản 1, Điều 142 nêu trên, thì bất cứ người nào giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi thì sẽ bị xử lý về “Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi” – đây là tội danh có hình phạt nặng hơn rất nhiều so với tội mua dâm người dưới 18 tuổi.

Theo bạn trình bày, nếu em trai bạn đã có hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi thì việc cơ quan công an khởi tố em trai bạn là hoàn toàn đúng pháp luật. Việc đề nghị truy tố em trai bạn theo điều nào còn tùy thuộc vào tuổi chính xác của cô gái kia.

Luật gia Đăng Khôi

Bạn đang đọc bài viết Mua dâm sẽ bị xử lý hình sự trong trường hợp nào? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Loading...
Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Loading...

Tin cùng chuyên mục

Tòa đề nghị điều tra bổ sung vụ bé gái 13 tuổi sinh con tại Bình Phước

Tòa đề nghị điều tra bổ sung vụ bé gái 13 tuổi sinh con tại Bình Phước

TAND huyện Đồng Phú, tỉnh Bình Phước, không đồng tình với quan điểm truy tố của Viện KSND và Cơ quan CSĐT, đã quyết định trả hồ sơ vụ án “Giao cấu với trẻ em”, đề nghị điều tra bổ sung, làm rõ các mâu thuẫn trong hồ sơ vụ án cùng những vi phạm nghiêm trọng về thủ tục tố tụng của các cơ quan liên quan.
Tạm đình chỉ công tác bác sỹ hành hung nữ điều dưỡng ở Huế

Tạm đình chỉ công tác bác sỹ hành hung nữ điều dưỡng ở Huế

Thông tin từ Bệnh viện Trung ương Huế cho biết Bệnh viện đã quyết định đình chỉ tạm thời công tác đối với bác sỹ L.Q.H.Ph (công tác tại Khoa Da liễu, Bệnh viện Trung ương Huế), người đã hành hung một nữ điều dưỡng cùng công tác tại bệnh viện. Bác sỹ này cũng đã có đơn xin nghỉ việc.
Nghệ An: Lo ngại chất lượng công trình thủy lợi hơn chục tỷ đồng

Nghệ An: Lo ngại chất lượng công trình thủy lợi hơn chục tỷ đồng

Dự án sửa chữa, nâng cấp trạm bơm Cầu Bần, huyện Hưng Nguyên được UBND tỉnh Nghệ An phê duyệt thực hiện có ý nghĩa hết sức quan trọng đối với người dân 2 xã Hưng Yên Nam và Hưng Yên Bắc. Thế nhưng, công trình được đầu tư tiền tỷ này vừa mới thi công thì những người dân nơi đây lại lo ngại và có những nghi vấn về chất lượng công trình.