Luật & Đời

Ông nội cho đất, cháu 5 tuổi có được đứng tên trong sổ đỏ?

Xem trên mobile
Bố chồng tôi muốn sang tên đất nhà cho cháu nội (con tôi) để sau này khi ông qua đời đỡ xảy ra tranh chấp. Tuy nhiên, ông yêu cầu sổ đỏ phải đứng tên cháu nội. Vậy trường hợp của con tôi có được nhận nhà đất từ ông nội không?
Hỏi: Tôi có 1 con trai đang học mầm non lớp 5 tuổi. Từ khi 3 tuổi, bố cháu bỏ vào miền Nam và không rõ tin tức từ đó đến nay. Từ ngày chồng tôi bỏ đi, bố chồng tôi suy sụp tinh thần và ngày càng yếu. Vừa rồi, ông muốn sang tên cho cháu nội (con tôi) đất nhà của ông đứng tên để sau này khi ông qua đời đỡ xảy ra tranh chấp. Tuy nhiên, ông yêu cầu sổ đỏ phải đứng tên cháu nội. Vậy trường hợp của con tôi có được nhận nhà đất từ ông nội không?
Nguyễn Thị Thành (Kim Bảng, Hà Nam)
 
Trả lời: Điều 97 Luật đất đai năm 2013 quy định: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước”.
0101050331.jpg
Ảnh minh họa

 

Điều 5 luật này quy định: Người sử dụng đất bao gồm hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài.
 
Như vậy, Luật Đất đai không quy định độ tuổi nào thì được cấp giấy chứng nhận sử dụng đất.
 
Liên quan đến các giao dịch như mua bán, tặng cho tài sản, bộ luật Dân sự năm 2015 quy định như sau:
 
- Giao dịch dân sự của người chưa đủ 6 tuổi: cần phải có người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.
 
- Giao dịch dân sự của người từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi: chỉ được giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp lứa tuổi, các giao dịch còn lại phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật.
 
- Giao dịch dân sự của người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi: Được quyền xác lập, thực hiện giao dịch, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.
 
Như vậy, trong trường hợp này, con của chị vẫn được quyền xác lập quyền sở hữu tài sản (đứng tên trong sổ đỏ). Tuy nhiên, con chị chưa được tự mình thực hiện việc nhận tài sản là bất động sản được ông nội tặng cho mà phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật (người đại diện đương nhiên trong trường hợp này là chị).
 
Do đó, khi cháu đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và có quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì kèm theo đó trong Giấy chứng nhận phải có tên của người đại diện theo pháp luật. Trong giấy chứng nhận sẽ ghi rõ là đại diện cho người chưa thành niên đứng tên trong sổ đỏ.

Luật gia Hoàng Đan

Bạn đang đọc bài viết Ông nội cho đất, cháu 5 tuổi có được đứng tên trong sổ đỏ? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Trả hồ sơ, điều tra bổ sung vụ dâm ô bé gái trong thang máy

Trả hồ sơ, điều tra bổ sung vụ dâm ô bé gái trong thang máy

Như PNVN đã đưa tin, sáng nay, 25/6, TAND quận 4 (TPHCM) mở phiên sơ thẩm xử Nguyễn Hữu Linh tội "Dâm ô đối với người dưới 16 tuổi". Tuy nhiên, vào lúc 9h55, HĐXX quyết định trả hồ sơ về Cơ quan CSĐT Công an quận 4 để điều tra bổ sung.
Các chế độ hưởng BHXH thay đổi thế nào khi lương cơ sở tăng từ 1/7/2019?

Các chế độ hưởng BHXH thay đổi thế nào khi lương cơ sở tăng từ 1/7/2019?

Lương cơ sở chính thức tăng lên mức1.490.000 đồng/tháng thay cho mức lương cũ là 1.390.000 đồng/tháng từ 1/7/2019, theo Nghị định 38/NĐ-CP. Theo đó, các mức hưởng chế độ BHXH cho người lao động sẽ đồng loạt tăng như: tăng mức hưởng dưỡng sức sau ốm đau, trợ cấp 1 lần với phụ nữ sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, chế độ dưỡng sức sau thải sản; chế độ trợ cấp 1 lần với người suy giảm khả năng lao động; trợ cấp mai táng...
Nguyễn Hữu Linh 'chạy trốn' phóng viên khi đến tòa

Nguyễn Hữu Linh 'chạy trốn' phóng viên khi đến tòa

Như PNVN đã đưa tin, sáng nay, 25/6, TAND quận 4 (TPHCM) mở phiên sơ thẩm xử Nguyễn Hữu Linh tội "Dâm ô đối với người dưới 16 tuổi". Thẩm phán chủ tọa phiên tòa là ông Nguyễn Hải Nam - Phó Chánh án TAND Q.4, TPHCM. Phiên tòa được xử kín nhưng sẽ tuyên án công khai.
Muốn thúc đẩy đổi mới sáng tạo thì chính sách, cơ chế phải thoáng, mở và sáng tạo

Muốn thúc đẩy đổi mới sáng tạo thì chính sách, cơ chế phải thoáng, mở và sáng tạo

Nhấn mạnh tư duy làm chính sách, pháp luật trong CMCN 4.0, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc cho rằng, muốn thúc đẩy đổi mới sáng tạo thì bản thân chính sách, cơ chế cũng phải thoáng, mở và sáng tạo. Đây chính là cơ hội lịch sử mà những người làm công tác pháp luật cần tích cực dấn thân, còn không đó là sự cản trở.