Luật & Đời

Tình nguyện lập gia đình với người không minh mẫn, có được đăng ký kết hôn?

Xem trên mobile
Gần đây có một cô gái tự nguyện xin được lập gia đình với em tôi. Gia đình chúng tôi đang rất băn khoăn không biết quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào vì trên thực tế em trai tôi không được minh mẫn do di chứng của sốt cao hồi nhỏ.

Hỏi:

Em trai tôi khi còn nhỏ bị sốt cao, để lại di chứng nên không được minh mẫn lắm. Gần đây có một cô gái tự nguyện xin được lập gia đình với em tôi. Gia đình chúng tôi đang rất băn khoăn không biết quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào? Xin luật sư tư vấn giúp.

Hồng Minh (Thái Bình)

Trả lời:

Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

1867cuoc_song_hon_nhan_104415836_734265619.jpg
Ảnh minh họa

 

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Theo căn cứ trên thì một trong các điều kiện để đăng ký kết hôn là không bị mất năng lực hành vi dân sự.

Đồng thời khoản 1 điều 22 Bộ luật dân sự 2015 quy định: 

1. Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần. 

Như vậy, người không đủ điều kiện kết hôn là người bị mất năng lực hành vi dân sự, căn cứ chứng minh bị mất năng lực hành vi dân sự là người này phải bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự. 

Trường hợp của em trai bạn, nếu những người có quyền và nghĩa vụ liên quan chưa yêu cầu Tòa án tuyên bố em trai bạn bị mất năng lực hành vi dân sự hoặc đã yêu cầu nhưng chưa có quyết định có hiệu lực của Tòa án tuyên bố em trai bạn bị mất năng lực hành vi dân sự thì em trai bạn vẫn có thể đăng ký kết hôn nếu có đầy đủ các điều kiện quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Luật gia Trần Đức Sơn

Bạn đang đọc bài viết Tình nguyện lập gia đình với người không minh mẫn, có được đăng ký kết hôn? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Người phụ nữ nghi bị nhà chồng mưu sát do không thể sinh con

Người phụ nữ nghi bị nhà chồng mưu sát do không thể sinh con

Truyền thông Ấn Độ mới đây đưa tin, một người phụ nữ tên là Surjit Kaur sống ở bang Punjab, Ấn Độ trong khi đi chơi cùng chồng bằng xe máy, đã ngã xuống nước thiệt mạng. Mặc dù nhà chồng lên tiếng bày tỏ đây là một tai nạn ngoài ý muốn, nhưng gia đình của cô Surjit Kaur lại kiên quyết cho rằng đây là một vụ mưu sát đã được lên kế hoạch trước.
Bác sĩ ‘dỏm’ 5 tháng phẫu thuật 500 ca, làm 46 người tử vong

Bác sĩ ‘dỏm’ 5 tháng phẫu thuật 500 ca, làm 46 người tử vong

Một người đàn ông Nigeria tên là Ibrahim Mustapha đã làm giả chứng chỉ hành nghề y năm 2015 để vào làm việc trong bệnh viện. Trong quá trình điều tra, cảnh sát phát hiện, khoảng thời gian từ tháng 1 tới tháng 5/2019, Mustapha đã tiến hành khoảng 500 ca phẫu thuật, làm 46 người tử vong.
Hội thảo về không gian an toàn cho phụ nữ và trẻ em

Hội thảo về không gian an toàn cho phụ nữ và trẻ em

Hơn 8.000 phụ nữ là nạn nhân của bạo lực gia đình, gần 1.600 trẻ em bị xâm hại tình dục trong năm 2018... là những con số đáng báo động về sự mất an toàn cho phụ nữ, trẻ em hiện nay. Thực trạng đó đặt ra nhiều yêu cầu bức thiết về việc làm thế nào để bảo vệ tốt hơn sự an toàn cho nhóm dân số này, trên cơ sở khuyến nghị về các chính sách, giải pháp chặt chẽ hơn trong thời gian tới.