Luật & Đời

Kết hôn vào ngày lễ có được nghỉ bù không?

Xem trên mobile
Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần.
Hỏi: Tôi đang làm việc tại một doanh nghiệp liên doanh với thời gian nghỉ rất ngặt nghèo. Chúng tôi có kế hoạch kết hôn vào dịp nghỉ lễ Quốc khánh này. Theo quy định thì khi kết hôn, người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương. Trong trường hợp này, nghỉ phép của tôi trùng vào nghỉ lễ thì có được hưởng chế độ nghỉ bù không?
Hoàng Thị Hồng Nhung (Phủ Lý, Hà Nam)
maxresdefault-12.jpg
Ảnh minh họa

 

Trả lời:
Theo quy định tại điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012, người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau:
a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;
 
b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;
 
Về nghỉ lễ, tết, Bộ luật Lao động quy định người lao động mỗi năm được nghỉ 09 ngày nêu tại khoản 1 Điều 115 như sau:
 
a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
 
b) Tết Âm lịch 05 ngày;
 
c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
 
d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
 
đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);
 
Về việc nghỉ bù trùng với ngày nghỉ lễ, tết, khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động quy định:
 
“Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp”.
 
Quy định về ngày nghỉ hằng tuần được quy định tại Điều 110 Bộ luật Lao động như sau:
 
Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.
 
Đối chiếu với các quy định trên thì có thể thấy trường hợp của bạn nếu kết hôn thì được nghỉ 03 ngày. Đây là nghỉ việc riêng chứ không phải chế độ nghỉ hàng tuần nên nếu trùng vào ngày nghỉ lễ, tết thì bạn cũng không được nghỉ bù.

Luật gia Hà Nhân

Bạn đang đọc bài viết Kết hôn vào ngày lễ có được nghỉ bù không? tại chuyên mục Luật & Đời của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Mở rộng điều tra vụ Việt kiều bị tạt axit ở Quảng Ngãi

Mở rộng điều tra vụ Việt kiều bị tạt axit ở Quảng Ngãi

Liên quan đến vụ Việt kiều bị tạt axit ở huyện Bình Sơn, Quảng Ngãi xảy ra vào đêm 9/2, Thượng tá Võ Văn Náo, Trưởng Công an huyện Bình Sơn thông tin nhận được tin báo của người dân địa phương, Công an huyện đã chỉ đạo lực lượng xuống khám nghiệm hiện trường, lấy mẫu chất lỏng màu trắng (nghi là axit) gửi Phòng Kỹ thuật Hình sự (Công an tỉnh Quảng Ngãi) phân tích.
Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Người yêu tôi tốt nghiệp đại học, đã đi làm được 2 năm, năm nay 25 tuổi. Chúng tôi chuẩn bị kết hôn thì anh ấy nhận giấy báo nhập ngũ. Thưa Luật sư, tuổi của anh ấy có phải nhập ngũ nữa không và nếu có thì người yêu em có được miễn nhập ngũ không ạ?
Phó Chánh án TANDTC ban hành Quyết định kháng nghị trái pháp luật?

Phó Chánh án TANDTC ban hành Quyết định kháng nghị trái pháp luật?

Báo PNVN nhiều năm qua đã có nhiều bài phản ánh về vụ thu hồi đất không đúng của UBND quận Long Biên, Hà Nội, đối với gia đình bà Đặng Xuân Lập (SN 1967) ở 123 Nguyễn Văn Cừ. Vụ án tưởng như đã được giải quyết dứt điểm, bất ngờ TANDTC lại ra một bản kháng nghị giám đốc thẩm quá thời hạn pháp luật quy định.
Nghệ An: Nghi án chồng giết vợ rồi tự tử, hai con thơ bơ vơ

Nghệ An: Nghi án chồng giết vợ rồi tự tử, hai con thơ bơ vơ

Sang nhà em gái chơi, gọi cửa không thấy ai trả lời, người anh trai đẩy cửa đi vào thì bàng hoàng phát hiện em gái mình đã chết, còn người em rể người đầy máu. Ngay lập tức, sự việc được báo cáo với cơ quan chức năng và theo nhận định ban đầu, đây là một vụ án mạng gia đình, người chồng giết vợ rồi tự tử.
Bi kịch của những nữ tu bị xâm hại tình dục trong nhà thờ

Bi kịch của những nữ tu bị xâm hại tình dục trong nhà thờ

Khi phong trào chống quấy rối tình dục Me Too (Tôi cũng vậy) đang lan rộng, các vụ xâm hại nữ tu ở nhiều nước dần được phanh phui. Chính Giáo hoàng Francis mới đây cũng thừa nhận có tình trạng các tu sĩ và giám mục xâm hại tình dục các nữ tu. Ông cho biết Giáo hội đã và đang tiến hành giải quyết những vụ việc này.
Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Theo quy định tại Điều 2 Luật An toàn thực phẩm thì “Thức ăn đường phố là thực phẩm được chế biến dùng để ăn, uống ngay, trong thực tế được thực hiện thông qua hình thức bán rong, bày bán trên đường phố, nơi công cộng hoặc những nơi tương tự”.
Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Vợ chồng em có cháu năm nay vào lớp một. Cách đây khoảng 2 năm, chúng em làm mất bản chính giấy khai sinh của cháu, do công việc bận rộn nên chưa đi làm lại được. Vậy xin Báo PNVN cho biết, điều kiện, thủ tục làm lại giấy khai sinh như thế nào?
Quảng Nam: Khởi tố, bắt tạm giam nghi can hiếp dâm, giết người

Quảng Nam: Khởi tố, bắt tạm giam nghi can hiếp dâm, giết người

Sau trận nhậu, đối tượng gặp cô gái thiểu năng trú cùng xã trên đường, thú tính nổi lên, hắn đã dụ dỗ và cưỡng ép nạn nhân đến nơi vắng người để thực hiện hành vi đồi bại. Không những thế, sau khi thỏa mãn thú tính, hắn đã ôm nạn nhân vứt xuống sông nhằm che giấu hành vi tội lỗi.