Hỏi đáp

Bị kiện hành chính, chủ tịch tỉnh có thể ủy quyền cho trưởng phòng?

Xem trên mobile
Chủ tịch UBND tỉnh bị kiện về quyết định giải quyết về tranh chấp đất đai. Khi tòa giải quyết vụ án, Chủ tịch đã ủy quyền cho trưởng phòng cấp huyện tham gia tố tụng và được tòa chấp thuận. Điều này đúng hay sai?

Hỏi: Năm 2014 do không đồng ý với quyết định của UBND tỉnh về giải quyết khiếu nại tranh chấp đất đai, tôi đã nộp đơn khởi kiện ra tòa án. Tòa án đã thụ lý, đến ngày đưa vụ án ra xét xử thì phía người bị kiện là chủ tịch UBND tỉnh đã ủy quyền cho ông Trưởng phòng Tài nguyên môi trường huyện tham gia tố tụng và đã được tòa chấp nhận. Xin Báo PNVN cho biết việc ủy quyền như vậy có đúng không?

Lý Thị Thu Hương (Quảng Ninh)

vu-an-hanh-chinh.jpg
 Minh họa

Trả lời:

Do bà không nói rõ thời điểm nào Tòa án thụ lý vụ án hành chính nên chúng tôi đưa ra các trường hợp sau: Trường hợp 1 nếu áp dụng Luật Tố tụng Hành chính năm 2010:

Khoản 1, khoản 2, khoản 3 điều 54 Luật Tố tụng Hành chính năm 2010 quy định:

“Điều 54. Người đại diện

  1. Người đại diện trong tố tụng hành chính bao gồm người đại diện theo pháp luật và người đại diện theo ủy quyền;
  2. Người đại diện theo pháp luật trong tố tụng hành chính có thể là một trong những người sau đây, trừ trường hợp người đó bị hạn chế quyền đại diện theo quy định của pháp luật: a) Cha, mẹ đối với con chưa thành niên; b) Người giám hộ đối với người được giám hộ; c) Người đứng đầu cơ quan, tổ chức do được bổ nhiệm hoặc bầu theo quy định của pháp luật; d) Chủ hộ gia đình đối với hộ gia đình; đ) Tổ trưởng tổ hợp tác đối với tổ hợp tác; e) Những người khác theo quy định của pháp luật.
  3. Người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng hành chính phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên, không bị mất năng lực hành vi dân sự, được đương sự hoặc người đại diện theo pháp luật của đương sự ủy quyền bằng văn bản.”

Vì vậy, đối với vụ án hành chính của bà sau khi tòa án thụ lý vụ án đến ngày tòa án đưa vụ án ra xét xử thì phía người bị kiện là chủ tịch UBND tỉnh đã ủy quyền cho Trưởng phòng Tài nguyên môi trường huyện là người đại diện tham gia tố tụng và đã được tòa án chấp nhận. Việc tòa án chấp nhận người đại diện ủy quyền như vậy nếu trước ngày 01/7/2016 là đúng, còn kể từ ngày 01/7/2016 là không đúng.

Trường hợp 2 kể từ ngày 01/7/2016, nếu Tòa án có thẩm quyền thụ lý vụ án hành chính của bà thì phải áp dụng Luật tố tụng hành chính năm 2015, có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/7/2016 quy định: trường hợp người bị kiện là UBND hoặc Chủ tịch UBND thì Chủ tịch UBND chỉ được ủy quyền cho Phó Chủ tịch UBND đại diện. Phó Chủ tịch UBND không được ủy quyền lại cho người thứ ba tham gia tổ tụng..

Luật sư, Trọng tài viên Hà Huy Từ, Công ty Luật Hà Huy

 Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật. Chuyên mục được thực hiện với sự cộng tác của Công ty Luật Hà Huy - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội.

lo-go-cty-ha-huy.jpg

Bạn đang đọc bài viết Bị kiện hành chính, chủ tịch tỉnh có thể ủy quyền cho trưởng phòng? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvietnamtrangchinhthuc/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương 1 ngày; nghỉ lễ 30/4 và 1/5 là 2 ngày. Nếu người lao động được huy động làm việc ngày nghỉ lễ mà lại vào ban đêm, họ được hưởng tổng số 490% lương.
Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

"Em đang sinh sống tại TP.HCM. Trước khi nhập khẩu về chỗ ở hiện nay, em đã đăng ký thường trú tại nhiều nơi khác. Vừa qua, em đến phường xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn thì họ yêu cầu em phải có xác nhận của những nơi đã đăng ký thường trú trước đây. Vậy chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?".
Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Em hiện đang là sinh viên năm cuối của một trường đại học. Sắp tới, em sẽ đi du học theo học bổng mà em xin được. Tuy nhiên, em đã làm mất toàn bộ giấy tờ tùy thân, trong đó có cả giấy khai sinh bản chính. Vậy thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh được quy định thế nào?
Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Em làm việc cho một công ty liên doanh. Vừa qua, công ty không may xảy ra hỏa hoạn. Sau đó, công ty đã chuyển em cùng một số người nữa sang bộ phận làm việc khác với hợp đồng ban đầu trong thời gian 60 ngày. Vậy luật quy định thế nào về việc tạm chuyển người lao động làm công việc khác?
Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Chúng tôi có 1 con trai năm nay 6 tuổi. Ngày trước, khi đặt tên cho con, do ba cháu đi làm ăn xa nên vợ chồng tôi không có sự thống nhất. Vậy thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch được quy định thế nào?
Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Hỏi: Em là viên chức trong một cơ quan Nhà nước theo diện hợp đồng có thời hạn. Hiện em đang phải điều trị bệnh theo chỉ định của bác sĩ, vì vậy em phải nghỉ việc (đã nghỉ được 3 tháng có xin phép cơ quan). Vừa qua, lãnh đạo cơ quan đã ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng với em vì nghỉ việc quá lâu. Đề nghị Báo PNVN cho biết, việc em bị chấm dứt hợp đồng như vậy có đúng không? Lương Thị Ngọc An (Đà Nẵng)
Quyền định đoạt tài sản chung của vợ, chồng

Quyền định đoạt tài sản chung của vợ, chồng

Chúng tôi lấy nhau được gần 10 năm, có một số tài sản chung như xe ô tô, nhà cửa, đất đai… Tuy nhiên, những tài sản ấy đều đứng tên chồng tôi và anh ấy đã tự ý bán đi một số tài sản trong đó. Vậy tài sản đều đứng tên chồng, phải làm sao?
Ly hôn chồng ngoại quốc, con cái, tài sản chia thế nào?

Ly hôn chồng ngoại quốc, con cái, tài sản chia thế nào?

Vợ chồng tôi có 2 con chung, trong đó có một cháu được bác sĩ kết luận bị rối loạn ngôn ngữ. Nay cuộc sống của chúng tôi cũng xảy ra nhiều mâu thuẫn nên tôi dự định sẽ ly hôn. Vậy quy định về nguyên tắc chia tài sản, con cái khi ly hôn?