Hỏi đáp

Bố mẹ để lại di sản, người muốn chia, người không, xử lý thế nào?

Xem trên mobile
Bố mẹ mất để lại hơn ngàn m2 đất. 3 người con ở nhà muốn chia di sản nhưng cậu em út ở Đức lại chưa muốn. Trường hợp này di sản có thể được chia không?

Hỏi: Năm 2014, bố mẹ tôi trước khi mất có để lại di chúc phân chia thửa đất 1.040 m2 tại huyện Đông Triều, tỉnh Quảng Ninh cho 4 người con như nhau, mỗi người được hưởng 260 m2. Vì hoàn cảnh gia đình còn khó khăn nên 3 anh chị em chúng tôi mong muốn sớm chia thừa kế để xây nhà hoặc chuyển nhượng đất để lấy tiền. Chỉ riêng cậu em út đang ở Đức lại chưa có ý kiến gì về vấn đề này, mặc dù tôi đã điện thoại hỏi nhiều lần. Vậy anh chị em tôi phải làm thế nào để sớm chia di sản thừa kế?

thua-ke-dat.jpg
Minh họa

Trả lời:

Theo quy định pháp luật khi bố mẹ bà chết để lại di chúc, nếu di chúc đó hợp pháp thì 4 người con của bố mẹ bà thuộc hàng thừa kế thứ nhất, được hưởng di sản ngang nhau. Người em đang ở nước Đức chưa có ý kiến gì về vấn đề, vậy cần phải đặt ra 2 trường hợp cụ thể có thể xẩy ra như sau:

Trường hợp 1: Bà phải hỏi xem người em út có từ chối di sản thừa kế hay không. Nếu có thì phải lập thành văn bản thể hiện sự từ chối của người đó về việc không nhận di sản thừa kế của bố mẹ. Văn bản này phải được hợp pháp hoá lãnh sự tại Đức gửi về Việt Nam cho 3 anh chị em bà để anh chị em bà có cơ sở khai nhận, họp mặt, phân chia di sản thừa kế theo quy định về thừa kế tại Bộ luật Dân sự.

Trường hợp 2: Nếu người em út không từ chối di sản thừa kế nhưng chưa muốn chia thừa kế vào thời điểm này mà những người khác muốn chia thì những người đó phải làm Đơn khởi kiện ra toà án đề nghị toà chia thừa kế. Khi đó 3 anh chị em bà tham gia phiên toà với tư cách là nguyên đơn còn người em út là bị đơn. Lưu ý toà án có thẩm quyền giải quyết vụ việc này là TAND tỉnh Quảng Ninh do đương sự (người em út) ở nước ngoài (Điều 37 Bộ luật tố tụng dân sự). Tuy nhiên, khởi kiện là phương án sau cùng, khi mà các biện pháp thương lượng, hoà giải giữa 4 anh chị em không thành. Chúng tôi cho rằng bà và các anh chị em nên trao đổi cặn kẽ với người em út để tự giải quyết tranh chấp trong nội bộ gia đình là tốt nhất.

Luật sư, Trọng tài viên Hà Huy Từ, Công ty Luật Hà Huy

Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật. Chuyên mục được thực hiện với sự cộng tác của Công ty Luật Hà Huy - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội.

lo-go-cty-ha-huy.jpg
 

Bạn đang đọc bài viết Bố mẹ để lại di sản, người muốn chia, người không, xử lý thế nào? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvietnamtrangchinhthuc/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

"Em đang sinh sống tại TP.HCM. Trước khi nhập khẩu về chỗ ở hiện nay, em đã đăng ký thường trú tại nhiều nơi khác. Vừa qua, em đến phường xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn thì họ yêu cầu em phải có xác nhận của những nơi đã đăng ký thường trú trước đây. Vậy chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?".
Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Em hiện đang là sinh viên năm cuối của một trường đại học. Sắp tới, em sẽ đi du học theo học bổng mà em xin được. Tuy nhiên, em đã làm mất toàn bộ giấy tờ tùy thân, trong đó có cả giấy khai sinh bản chính. Vậy thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh được quy định thế nào?
Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Em làm việc cho một công ty liên doanh. Vừa qua, công ty không may xảy ra hỏa hoạn. Sau đó, công ty đã chuyển em cùng một số người nữa sang bộ phận làm việc khác với hợp đồng ban đầu trong thời gian 60 ngày. Vậy luật quy định thế nào về việc tạm chuyển người lao động làm công việc khác?
Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Chúng tôi có 1 con trai năm nay 6 tuổi. Ngày trước, khi đặt tên cho con, do ba cháu đi làm ăn xa nên vợ chồng tôi không có sự thống nhất. Vậy thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch được quy định thế nào?
Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Hỏi: Em là viên chức trong một cơ quan Nhà nước theo diện hợp đồng có thời hạn. Hiện em đang phải điều trị bệnh theo chỉ định của bác sĩ, vì vậy em phải nghỉ việc (đã nghỉ được 3 tháng có xin phép cơ quan). Vừa qua, lãnh đạo cơ quan đã ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng với em vì nghỉ việc quá lâu. Đề nghị Báo PNVN cho biết, việc em bị chấm dứt hợp đồng như vậy có đúng không? Lương Thị Ngọc An (Đà Nẵng)
Quyền định đoạt tài sản chung của vợ, chồng

Quyền định đoạt tài sản chung của vợ, chồng

Chúng tôi lấy nhau được gần 10 năm, có một số tài sản chung như xe ô tô, nhà cửa, đất đai… Tuy nhiên, những tài sản ấy đều đứng tên chồng tôi và anh ấy đã tự ý bán đi một số tài sản trong đó. Vậy tài sản đều đứng tên chồng, phải làm sao?
Ly hôn chồng ngoại quốc, con cái, tài sản chia thế nào?

Ly hôn chồng ngoại quốc, con cái, tài sản chia thế nào?

Vợ chồng tôi có 2 con chung, trong đó có một cháu được bác sĩ kết luận bị rối loạn ngôn ngữ. Nay cuộc sống của chúng tôi cũng xảy ra nhiều mâu thuẫn nên tôi dự định sẽ ly hôn. Vậy quy định về nguyên tắc chia tài sản, con cái khi ly hôn?
Bị tai nạn nghỉ điều trị hưởng chế độ ốm đau thế nào?

Bị tai nạn nghỉ điều trị hưởng chế độ ốm đau thế nào?

Chồng tôi làm việc cho một công ty tư nhân theo diện hợp đồng không xác định thời hạn. Vừa qua, chồng tôi bị tai nạn phải nghỉ việc để điều trị khoảng 3 tháng. Vậy bị tai nạn, nghỉ việc để điều trị có được hưởng chế độ ốm đau?