Hỏi đáp

Chồng đánh nhau với bạn nhưng được bãi nại thì có bị truy tố không?

Xem trên mobile
Gây thương tích cho bạn, chồng tôi đã bị khởi tố và truy tố về hành vi cố ý gây thương tích. Hai bên đã thỏa thuận bồi thường và họ đồng ý làm đơn bãi nại. Vậy bãi nại trước khi tòa xét xử theo yêu cầu của bị hại, chồng tôi có bị truy tố?

Cách đây hơn 3 tháng, chồng tôi có tranh cãi với một người bạn trong cuộc nhậu và xy ra xô xát. Hậu quả là chồng tôi đã gây thương tích cho người kia và qua giám định tổn hại 15% sức khỏe. Sau đó, chồng tôi đã bị khởi tố và truy tố về hành vi cố ý gây thương tích theo khoản 1, Điều 104 Bộ luật Hình sự. Nay tòa án chuẩn bị xét xử, gia đình tôi và phía nạn nhân đã thỏa thuận việc bồi thường và họ đồng ý làm đơn bãi nại. Vậy xin Báo PNVN cho biết, chồng tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự nữa không?

                                                                                                              Phạm Thị Thành (Quảng Nam)

1475722293-thumbnail.jpg
Chồng tôi có xô xát với người bạn trong lúc nhậu. Ảnh minh họa: Internet

Trả lời: Theo quy định của Bộ luật Hình sự năm 1999, việc gây thương tích cho người khác có tỉ lệ thương tật từ 11% đến 30% có thể bị khởi tố, truy tố theo khoản 1, Điều 104 Bộ luật Hình sự với mức hình phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Tuy nhiên, căn cứ khoản 1, Điều 105 Bộ luật Tố tụng hình sự 2003 thì cơ quan điều tra chỉ được khởi tố người có hành vi nói trên khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

Nghĩa là, chỉ khi người bị hại có đơn gửi cơ quan chức năng yêu cầu xử lý hành vi của người gây thương tích cho mình thì cơ quan điều tra mới được quyền khởi tố vụ án, khởi tố bị can…

Còn theo khoản 2, Điều 105 Bộ luật Tố tụng hình sự thì trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án…

Căn cứ vào trình bày của chị và các quy định của pháp luật nêu trên, nếu bên bị hại rút đơn trước khi mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án sẽ được đình chỉ, chồng chị không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa.

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Chồng đánh nhau với bạn nhưng được bãi nại thì có bị truy tố không? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Trong Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết đều đề cập tới việc giảm thuế cho đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, bệnh hiểm nghèo... Vậy, bệnh suy gan có thuộc danh mục được giảm thuế thu nhập cá nhân?
Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Đúng 1 tuần nữa, trái bóng Word Cup 2018 chính thức lăn trên đất nước Nga. Không ít người muốn biết mùa giải này quy định về đặt cược bóng đá quốc tế có được áp dụng chính thức chưa?
Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

"Em là giáo viên, tham gia BHXH được 5 năm. Hiện em đang mang thai và theo chẩn đoán của bác sĩ, em sẽ sinh con vào tháng 6 tới - trùng với thời gian nghỉ hè. Đề nghị Báo PNVN cho biết, trường hợp như của em có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì có được nghỉ bù không?". Trần Thị Vân Anh (Khánh Hòa)
Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Theo hướng dẫn tính giảm trừ gia cảnh của Bộ Tài chính, trường hợp mẹ đơn thân có con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng thuộc diện phụ thuộc thì được tính giảm trừ gia cảnh khi có đủ giấy tờ theo quy định.
Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương 1 ngày; nghỉ lễ 30/4 và 1/5 là 2 ngày. Nếu người lao động được huy động làm việc ngày nghỉ lễ mà lại vào ban đêm, họ được hưởng tổng số 490% lương.
Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

"Em đang sinh sống tại TP.HCM. Trước khi nhập khẩu về chỗ ở hiện nay, em đã đăng ký thường trú tại nhiều nơi khác. Vừa qua, em đến phường xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn thì họ yêu cầu em phải có xác nhận của những nơi đã đăng ký thường trú trước đây. Vậy chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?".
Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Em hiện đang là sinh viên năm cuối của một trường đại học. Sắp tới, em sẽ đi du học theo học bổng mà em xin được. Tuy nhiên, em đã làm mất toàn bộ giấy tờ tùy thân, trong đó có cả giấy khai sinh bản chính. Vậy thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh được quy định thế nào?
Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Em làm việc cho một công ty liên doanh. Vừa qua, công ty không may xảy ra hỏa hoạn. Sau đó, công ty đã chuyển em cùng một số người nữa sang bộ phận làm việc khác với hợp đồng ban đầu trong thời gian 60 ngày. Vậy luật quy định thế nào về việc tạm chuyển người lao động làm công việc khác?
Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Chúng tôi có 1 con trai năm nay 6 tuổi. Ngày trước, khi đặt tên cho con, do ba cháu đi làm ăn xa nên vợ chồng tôi không có sự thống nhất. Vậy thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch được quy định thế nào?
Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Hỏi: Em là viên chức trong một cơ quan Nhà nước theo diện hợp đồng có thời hạn. Hiện em đang phải điều trị bệnh theo chỉ định của bác sĩ, vì vậy em phải nghỉ việc (đã nghỉ được 3 tháng có xin phép cơ quan). Vừa qua, lãnh đạo cơ quan đã ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng với em vì nghỉ việc quá lâu. Đề nghị Báo PNVN cho biết, việc em bị chấm dứt hợp đồng như vậy có đúng không? Lương Thị Ngọc An (Đà Nẵng)