Hỏi đáp

Chưa đăng ký kết hôn, con có thể mang họ cha?

Xem trên mobile
Em và bạn trai sống chung nhưng chưa đăng ký kết hôn và có con chung 1 tháng tuổi. Sắp tới, 2 đứa em sẽ đi đăng ký khai sinh cho con. Vậy chưa đăng ký kết hôn, con có thể mang họ của cha không?

Hỏi: Em và bạn trai sống chung nhưng chưa đăng ký kết hôn và có con chung 1 tháng tuổi. Sắp tới, 2 đứa em sẽ đi đăng ký khai sinh cho con. Vậy xin Báo PNVN cho biết, con của chúng em có được mang họ của cha không? Thủ tục đăng ký khai sinh cần những giấy tờ gì?

                                                                                                                  Ngô Thị Mai (Bình Dương)

khai-sinh.jpg
Ảnh minh họa

Trả lời: Theo quy định tại Điều 9, Nghị định 123/2015/NĐ-CP về Giấy tờ nộp và xuất trình khi đăng ký khai sinh (ĐKKS), thì:

1. Người yêu cầu ĐKKS nộp các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch khi ĐKKS tại UBND xã, phường, thị trấn (Người đi ĐKKS nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh;…)

2. Người yêu cầu ĐKKS xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này (xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân).

Trường hợp cha, mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì còn phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn.

Còn theo quy định tại Khoản 3, Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP về việc ĐKKS cho trẻ khi chưa xác định được cha, mẹ như sau:

Nếu vào thời điểm ĐKKS, người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch thì UBND kết hợp giải quyết việc nhận con và ĐKKS; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này.

Căn cứ vào các quy định trên, việc ĐKKS cho con không bắt buộc phải có giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ. Nếu bạn muốn ĐKKS cho con theo họ của cha thì khi đi ĐKKS, người cha đồng thời phải thực hiện thủ tục nhận con.

Còn việc đứa con có tên gì, mang họ của ai, sẽ do hai người tự thỏa thuận, chính quyền không can thiệp vào việc này.

Luật gia Hà Vy

Bạn đang đọc bài viết Chưa đăng ký kết hôn, con có thể mang họ cha? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Trong Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết đều đề cập tới việc giảm thuế cho đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, bệnh hiểm nghèo... Vậy, bệnh suy gan có thuộc danh mục được giảm thuế thu nhập cá nhân?
Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Đúng 1 tuần nữa, trái bóng Word Cup 2018 chính thức lăn trên đất nước Nga. Không ít người muốn biết mùa giải này quy định về đặt cược bóng đá quốc tế có được áp dụng chính thức chưa?
Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

"Em là giáo viên, tham gia BHXH được 5 năm. Hiện em đang mang thai và theo chẩn đoán của bác sĩ, em sẽ sinh con vào tháng 6 tới - trùng với thời gian nghỉ hè. Đề nghị Báo PNVN cho biết, trường hợp như của em có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì có được nghỉ bù không?". Trần Thị Vân Anh (Khánh Hòa)
Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Theo hướng dẫn tính giảm trừ gia cảnh của Bộ Tài chính, trường hợp mẹ đơn thân có con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng thuộc diện phụ thuộc thì được tính giảm trừ gia cảnh khi có đủ giấy tờ theo quy định.
Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương 1 ngày; nghỉ lễ 30/4 và 1/5 là 2 ngày. Nếu người lao động được huy động làm việc ngày nghỉ lễ mà lại vào ban đêm, họ được hưởng tổng số 490% lương.
Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

"Em đang sinh sống tại TP.HCM. Trước khi nhập khẩu về chỗ ở hiện nay, em đã đăng ký thường trú tại nhiều nơi khác. Vừa qua, em đến phường xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn thì họ yêu cầu em phải có xác nhận của những nơi đã đăng ký thường trú trước đây. Vậy chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?".
Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Em hiện đang là sinh viên năm cuối của một trường đại học. Sắp tới, em sẽ đi du học theo học bổng mà em xin được. Tuy nhiên, em đã làm mất toàn bộ giấy tờ tùy thân, trong đó có cả giấy khai sinh bản chính. Vậy thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh được quy định thế nào?
Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Em làm việc cho một công ty liên doanh. Vừa qua, công ty không may xảy ra hỏa hoạn. Sau đó, công ty đã chuyển em cùng một số người nữa sang bộ phận làm việc khác với hợp đồng ban đầu trong thời gian 60 ngày. Vậy luật quy định thế nào về việc tạm chuyển người lao động làm công việc khác?
Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Chúng tôi có 1 con trai năm nay 6 tuổi. Ngày trước, khi đặt tên cho con, do ba cháu đi làm ăn xa nên vợ chồng tôi không có sự thống nhất. Vậy thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch được quy định thế nào?
Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Hỏi: Em là viên chức trong một cơ quan Nhà nước theo diện hợp đồng có thời hạn. Hiện em đang phải điều trị bệnh theo chỉ định của bác sĩ, vì vậy em phải nghỉ việc (đã nghỉ được 3 tháng có xin phép cơ quan). Vừa qua, lãnh đạo cơ quan đã ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng với em vì nghỉ việc quá lâu. Đề nghị Báo PNVN cho biết, việc em bị chấm dứt hợp đồng như vậy có đúng không? Lương Thị Ngọc An (Đà Nẵng)