Hỏi đáp

Con trai 15 tuổi "yêu" trẻ dưới 13 tuổi có bị xử lý hình sự?

Xem trên mobile
Con trai tôi (15 tuổi) bị hàng xóm bắt quả tang đang quan hệ tình dục với con của họ năm nay chưa đầy 13 tuổi… Vậy 15 tuổi giao cấu với trẻ dưới 13 tuổi có bị xử lý hình sự?

Hỏi: Vừa qua, con trai tôi (15 tuổi) bị nhà hành xóm bắt quả tang đang quan hệ tình dục với con của họ năm nay chưa đầy 13 tuổi. Sau đó, họ đã yêu cầu chúng tôi phải bồi thường một số tiền lớn, nếu không sẽ làm đơn tố cáo. Xin Báo PNVN cho biết, nếu sự việc bại lộ, con trai tôi có bị xử lý hình sự không?

                                                                                                            Giang Thị Ngọc (Bình Phước)

maxresdefault.jpgCon trai tôi bị bắt quả tang quan hệ tình dục với trẻ em hàng xóm. Ảnh minh họa: Internet

Trả lời: Theo quy định của pháp luật hiện hành, mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Hiếp dâm trẻ em theo quy định tại khoản 4, Điều 112 của Bộ luật Hình sự: 

“Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình”.

Còn theo quy định tại Điều 12 của Bộ luật Hình sự thì người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm; người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Căn cứ vào quy định tại khoản 3 Điều 8 Bộ luật Hình sự (tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại đặc biệt lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là trên mười lăm năm tù, tù chung thân hoặc tử hình) thì tội hiếp dâm trẻ em theo quy định tại khoản 4 Điều 112 là tội đặc biệt nghiêm trọng.

Do vậy, con chị đã 15 tuổi thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em. Về việc bồi thường theo yêu cầu gia đình cháu gái hay không và bồi thường như thế nào do hai bên tự thỏa thuận (nếu không thỏa thuận được thì tòa án sẽ phán xét).

Con chị đã 15 tuổi, nên việc gia đình bên kia không có đơn yêu cầu xử lý hoặc làm đơn bãi nại về sau cũng không phải là căn cứ để miễn trách nhiệm hình sự cho cháu. Việc bồi thường khắc phục một phần hậu quả chỉ được coi là tình tiết giảm nhẹ khi tòa án lượng hình.

Luật gia Hà Vy

Bạn đang đọc bài viết Con trai 15 tuổi "yêu" trẻ dưới 13 tuổi có bị xử lý hình sự? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không?

Tôi có quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn không?

"Tôi có một con chung với chồng cũ, năm nay cháu 5 tuổi. Cách đây hơn 1 năm, chúng tôi ly hôn vì cuộc sống không hạnh phúc. Lúc đó, do điều kiện kinh tế của tôi khó khăn nên tôi đã đồng ý để con ở với ba. Nay công việc của tôi đã ổn định, ba cháu cũng đã lập gia đình mới. Đề nghị Báo PNVN cho biết, tôi có quyền được yêu cầu thay đổi người nuôi con không? Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?", Chu Thị Ánh Nguyệt (Đồng Nai).
Hết thời hạn thử việc nhưng công ty cứ 'im lặng', phải làm sao?

Hết thời hạn thử việc nhưng công ty cứ 'im lặng', phải làm sao?

Hết thời hạn thử việc thì người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc đã làm thử. Nếu đạt yêu cầu thì kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động ngay với người lao động.
Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

Người yêu tôi tốt nghiệp đại học, đã đi làm được 2 năm, năm nay 25 tuổi. Chúng tôi chuẩn bị kết hôn thì anh ấy nhận giấy báo nhập ngũ. Thưa Luật sư, tuổi của anh ấy có phải nhập ngũ nữa không và nếu có thì người yêu em có được miễn nhập ngũ không ạ?
Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Dùng tay trần bốc thức ăn có thể bị phạt 1 triệu đồng

Theo quy định tại Điều 2 Luật An toàn thực phẩm thì “Thức ăn đường phố là thực phẩm được chế biến dùng để ăn, uống ngay, trong thực tế được thực hiện thông qua hình thức bán rong, bày bán trên đường phố, nơi công cộng hoặc những nơi tương tự”.
Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Điều kiện, thủ tục đăng ký lại khai sinh như thế nào?

Vợ chồng em có cháu năm nay vào lớp một. Cách đây khoảng 2 năm, chúng em làm mất bản chính giấy khai sinh của cháu, do công việc bận rộn nên chưa đi làm lại được. Vậy xin Báo PNVN cho biết, điều kiện, thủ tục làm lại giấy khai sinh như thế nào?
Mới đóng BHXH 4 tháng trước sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Mới đóng BHXH 4 tháng trước sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Theo quy định, để được hưởng chế độ thai sản thì lao động nữ phải có thời gian đóng BHXH ít nhất 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Vậy trường hợp mới đóng BHXH được 4 tháng nhưng phải nghỉ việc để dưỡng thai thì khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản?
Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung?

Con sinh ra bởi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất có là con chung?

Luật Hôn nhân và Gia đình quy định “Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân". Vậy, trường hợp con sinh ra bằng phương pháp thụ tinh trong ống nghiệm mà người chồng đã mất trước thời hạn trên thì đứa trẻ sinh ra có được công nhận là con chung?
Điều kiện và thời gian hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Điều kiện và thời gian hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Em làm việc cho một công ty cổ phần theo diện hợp đồng có thời hạn. Vừa qua, em đi khám thì phát hiện mắc một số bệnh cần phải điều trị dài ngày, cần phải nằm viện. Vậy xin Báo PNVN cho biết điều kiện và thời gian được hưởng chế độ ốm đau theo quy định hiện nay như thế nào?