Hỏi đáp

Di chúc lập chung, 1 người mất, người còn lại có quyền thay đổi?

Xem trên mobile
Bố mẹ lập di chúc để lại tài sản cho con. Sau đó một người mất và người còn lại muốn thay đổi nội dung của di chúc đã lập chung có được không?

Hỏi: Năm 2005, bố mẹ tôi lập di chúc chung ghi rõ cho tôi được thừa kế thửa đất 750 m2 nhưng tôi phải có trách nhiệm thực hiện bổn phận nuôi dưỡng bố mẹ đến ngày các cụ mất. Năm 2006, bố tôi qua đời, tôi vào miền Nam sinh sống cho gần con trai. Năm 2007, không hiểu ai xui khiến, mẹ tôi lấy lý do tôi không thực hiện đầy đủ nghĩa vụ chăm sóc mẹ già nên mẹ tôi lập di chúc tại Văn phòng Công chứng hủy di chúc chung lập năm 2005 và giao lại quyền thừa kế cho em tôi.

Tôi bất bình, gặp mẹ nói chuyện, giải thích nhiều lần nhưng không được, đưa vụ việc ra hoà giải tại UBND xã nhưng không thành. Cực chẳng đã, tôi đành phải nộp đơn kiện lên toà án nhưng toà trả lại đơn kiện. Toà án trả lại đơn khởi kiện của tôi có đúng không? Tôi có phải khiếu nại toà án không?

Nguyễn Hoàng Nghĩa (huyện Gia Lâm, Hà Nội)

di-chuc-chung-vo-chong.jpg
 Minh họa

Trả lời:

Di chúc chung của vợ chồng nếu không có thoả thuận khác thì chỉ có hiệu lực từ thời điểm người sau cùng chết hoặc tại thời điểm vợ, chồng cùng chết (Điều 668 Bộ luật Dân sự). Vì vậy, di chúc chung do bố mẹ ông lập năm 2005 chưa có hiệu lực pháp luật nên mẹ ông có quyền thay đổi di chúc đối với phần tài sản của mẹ ông.

Nếu thửa đất 750 m2 là tài sản chung của bố mẹ ông thì mẹ ông chỉ được quyền quyết định cho ai được hưởng di sản thửa kế đối với một nửa diện tích đó là 375 m2. Còn phần di sản của bố ông (375 m2), thì mẹ ông không có quyền thay đổi. Tuy nhiên phần di chúc đối với di sản của bố ông cũng chỉ có hiệu lực ở thời điểm mẹ ông chết. Nay mẹ ông còn sống nên yêu cầu khởi kiện của ông chưa đủ điều kiện khởi kiện. Vì vậy, việc TAND trả lại đơn kiện là có cơ sở.

Ông nên tiếp tục vận động, thuyết phục mẹ ông hoà giải không nên gây căng thẳng giữa các bên mà nên duy trì đạo lý, tình mẫu tử vì việc dân sự cốt ở hai bên, gia đình hoà thuận, đoàn kết là điều quan trọng nhất. Hy vọng rằng sau một thời gian ông thể hiện tình cảm chân thành, sự quan tâm, chăm sóc đối với mẹ ông thì mẹ ông sẽ thay đổi quan điểm và huỷ bỏ di chúc đã lập tại Văn phòng Công chứng năm 2007, giữ nguyên giá trị và nội dung của di chúc mà bố mẹ ông đã lập năm 2005.         

Luật sư, Trọng tài viên Hà Huy Từ, Công ty Luật Hà Huy

Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật. Chuyên mục được thực hiện với sự cộng tác của Công ty Luật Hà Huy - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội.

lo-go-cty-ha-huy.jpg

Bạn đang đọc bài viết Di chúc lập chung, 1 người mất, người còn lại có quyền thay đổi? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Trong Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết đều đề cập tới việc giảm thuế cho đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, bệnh hiểm nghèo... Vậy, bệnh suy gan có thuộc danh mục được giảm thuế thu nhập cá nhân?
Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Đúng 1 tuần nữa, trái bóng Word Cup 2018 chính thức lăn trên đất nước Nga. Không ít người muốn biết mùa giải này quy định về đặt cược bóng đá quốc tế có được áp dụng chính thức chưa?
Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

"Em là giáo viên, tham gia BHXH được 5 năm. Hiện em đang mang thai và theo chẩn đoán của bác sĩ, em sẽ sinh con vào tháng 6 tới - trùng với thời gian nghỉ hè. Đề nghị Báo PNVN cho biết, trường hợp như của em có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì có được nghỉ bù không?". Trần Thị Vân Anh (Khánh Hòa)
Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Theo hướng dẫn tính giảm trừ gia cảnh của Bộ Tài chính, trường hợp mẹ đơn thân có con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng thuộc diện phụ thuộc thì được tính giảm trừ gia cảnh khi có đủ giấy tờ theo quy định.
Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương 1 ngày; nghỉ lễ 30/4 và 1/5 là 2 ngày. Nếu người lao động được huy động làm việc ngày nghỉ lễ mà lại vào ban đêm, họ được hưởng tổng số 490% lương.
Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

"Em đang sinh sống tại TP.HCM. Trước khi nhập khẩu về chỗ ở hiện nay, em đã đăng ký thường trú tại nhiều nơi khác. Vừa qua, em đến phường xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn thì họ yêu cầu em phải có xác nhận của những nơi đã đăng ký thường trú trước đây. Vậy chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?".
Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Em hiện đang là sinh viên năm cuối của một trường đại học. Sắp tới, em sẽ đi du học theo học bổng mà em xin được. Tuy nhiên, em đã làm mất toàn bộ giấy tờ tùy thân, trong đó có cả giấy khai sinh bản chính. Vậy thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh được quy định thế nào?
Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Em làm việc cho một công ty liên doanh. Vừa qua, công ty không may xảy ra hỏa hoạn. Sau đó, công ty đã chuyển em cùng một số người nữa sang bộ phận làm việc khác với hợp đồng ban đầu trong thời gian 60 ngày. Vậy luật quy định thế nào về việc tạm chuyển người lao động làm công việc khác?
Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Chúng tôi có 1 con trai năm nay 6 tuổi. Ngày trước, khi đặt tên cho con, do ba cháu đi làm ăn xa nên vợ chồng tôi không có sự thống nhất. Vậy thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch được quy định thế nào?
Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Hỏi: Em là viên chức trong một cơ quan Nhà nước theo diện hợp đồng có thời hạn. Hiện em đang phải điều trị bệnh theo chỉ định của bác sĩ, vì vậy em phải nghỉ việc (đã nghỉ được 3 tháng có xin phép cơ quan). Vừa qua, lãnh đạo cơ quan đã ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng với em vì nghỉ việc quá lâu. Đề nghị Báo PNVN cho biết, việc em bị chấm dứt hợp đồng như vậy có đúng không? Lương Thị Ngọc An (Đà Nẵng)