Hỏi đáp

Vợ đốt giấy kết hôn, chồng muốn ly dị làm thế nào?

Xem trên mobile
Trong một lần cãi nhau, người vợ nước ngoài liền đốt mất giấy chứng nhận kết hôn. Do cuộc sống tiếp tục nảy sinh mâu thuẫn, người chồng muốn ly hôn đơn phương khi không còn đăng ký kết hôn thì phải làm thủ tục gì?

Hỏi:  Năm 2008, Tôi lấy vợ người tỉnh Vân Nam, Trung Quốc, kết hôn tại thành phố Lào Cai, sinh sống tại ngôi nhà của tôi do bố mẹ tôi cho tôi trước khi cưới (có hợp đồng tặng cho). Nhưng do khác biệt về văn hoá, lối sống lại không hiểu nhiều về tiếng Trung Quốc nên cuộc sống vợ chồng đã có nhiều mâu thuẫn, vợ chồng ly thân, tôi đã bỏ ra ngoài kinh doanh tự do. Trong một lần cãi cọ, vợ tôi đã lấy bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn tiêu huỷ. Xin hỏi báo PNVN bây giờ tôi muốn làm thủ tục ly hôn đơn phương thì phải cần những giấy tờ gì và tại toà án nào? Nếu không có Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bản gốc thì tôi có khởi kiện ra toà được không ?

Hoàng Thanh Hùng (TP. Lào Cai, tỉnh Lào Cai)

li-hon.jpg
 Ảnh minh họa.

Trả lời:

Do vợ anh là người nước ngoài nên vụ việc của anh được điều chỉnh bởi các quy định pháp luật liên quan đến yếu tố nước ngoài. Khoản 4 Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 như sau:

“Tòa án nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam hủy việc kết hôn trái pháp luật, giải quyết việc ly hôn, các tranh chấp về quyền và nghĩa vụ của vợ chồng, cha mẹ và con, về nhận cha, mẹ, con, nuôi con nuôi và giám hộ giữa công dân Việt Nam cư trú ở khu vực biên giới với công dân của nước láng giềng cùng cư trú ở khu vực biên giới với Việt Nam theo quy định của Bộ luật này và các quy định khác của pháp luật Việt Nam”. Do anh có hộ khẩu tại tỉnh Lào Cai, vợ anh là người tỉnh Vân Nam, Trung Quốc, như vậy anh cư trú ở khu vực biên giới với công dân của nước láng giềng cùng cư trú ở khu vực biên giới là tỉnh Vân Nam. Do đó, Toà án có thẩm quyền giải quyết là TAND thành phố Lào Cai, tỉnh Lào Cai.

Anh cần chuẩn bị bộ hồ sơ với các giấy tờ: Đơn xin ly hôn (theo mẫu của toà); Sổ hộ khẩu, chứng minh thư nhân dân (bản sao chứng thực); Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực - nếu anh chị đã có con chung); Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung.

Trường hợp anh không còn bản gốc Giấy chứng nhận đăng kỳ kết hôn nữa thì anh phải đến cơ quan đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của vợ chồng anh để xin cấp bản sao và nộp tại Toà án để toà thụ lý giải quyết. Theo quy định tại điều 63 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có hiệu lực từ ngày 01/01/2015 thì: “Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác”. Như vậy, nếu vợ anh khó khăn về chỗ ở thì chị ấy có quyền lưu cư tại nhà anh trong thời hạn 06 tháng kể từ thời điểm anh chị ly hôn.

Luật sư, Trọng tài viên Hà Huy Từ, Công ty Luật Hà Huy

Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật. Chuyên mục được thực hiện với sự cộng tác của Công ty Luật Hà Huy - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội.

lo-go-cty-ha-huy.jpg
 

 

Bạn đang đọc bài viết Vợ đốt giấy kết hôn, chồng muốn ly dị làm thế nào? tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Tin cùng chuyên mục

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Bị suy gan có thuộc diện được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Trong Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết đều đề cập tới việc giảm thuế cho đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, bệnh hiểm nghèo... Vậy, bệnh suy gan có thuộc danh mục được giảm thuế thu nhập cá nhân?
Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Có được cá cược bóng đá mùa Word Cup 2018?

Đúng 1 tuần nữa, trái bóng Word Cup 2018 chính thức lăn trên đất nước Nga. Không ít người muốn biết mùa giải này quy định về đặt cược bóng đá quốc tế có được áp dụng chính thức chưa?
Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

Giáo viên sinh con trùng nghỉ hè có được nghỉ bù?

"Em là giáo viên, tham gia BHXH được 5 năm. Hiện em đang mang thai và theo chẩn đoán của bác sĩ, em sẽ sinh con vào tháng 6 tới - trùng với thời gian nghỉ hè. Đề nghị Báo PNVN cho biết, trường hợp như của em có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì có được nghỉ bù không?". Trần Thị Vân Anh (Khánh Hòa)
Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Mẹ đơn thân được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Theo hướng dẫn tính giảm trừ gia cảnh của Bộ Tài chính, trường hợp mẹ đơn thân có con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng thuộc diện phụ thuộc thì được tính giảm trừ gia cảnh khi có đủ giấy tờ theo quy định.
Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Làm việc ngày nghỉ lễ, người lao động hưởng tới 490% lương

Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương 1 ngày; nghỉ lễ 30/4 và 1/5 là 2 ngày. Nếu người lao động được huy động làm việc ngày nghỉ lễ mà lại vào ban đêm, họ được hưởng tổng số 490% lương.
Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

Chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?

"Em đang sinh sống tại TP.HCM. Trước khi nhập khẩu về chỗ ở hiện nay, em đã đăng ký thường trú tại nhiều nơi khác. Vừa qua, em đến phường xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn thì họ yêu cầu em phải có xác nhận của những nơi đã đăng ký thường trú trước đây. Vậy chuyển hộ khẩu nhiều nơi, xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thế nào?".
Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Giấy tờ làm căn cứ để đăng ký lại khai sinh

Em hiện đang là sinh viên năm cuối của một trường đại học. Sắp tới, em sẽ đi du học theo học bổng mà em xin được. Tuy nhiên, em đã làm mất toàn bộ giấy tờ tùy thân, trong đó có cả giấy khai sinh bản chính. Vậy thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh được quy định thế nào?
Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Tạm chuyển người lao động làm công việc khác

Em làm việc cho một công ty liên doanh. Vừa qua, công ty không may xảy ra hỏa hoạn. Sau đó, công ty đã chuyển em cùng một số người nữa sang bộ phận làm việc khác với hợp đồng ban đầu trong thời gian 60 ngày. Vậy luật quy định thế nào về việc tạm chuyển người lao động làm công việc khác?
Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

Chúng tôi có 1 con trai năm nay 6 tuổi. Ngày trước, khi đặt tên cho con, do ba cháu đi làm ăn xa nên vợ chồng tôi không có sự thống nhất. Vậy thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch được quy định thế nào?
Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức

Hỏi: Em là viên chức trong một cơ quan Nhà nước theo diện hợp đồng có thời hạn. Hiện em đang phải điều trị bệnh theo chỉ định của bác sĩ, vì vậy em phải nghỉ việc (đã nghỉ được 3 tháng có xin phép cơ quan). Vừa qua, lãnh đạo cơ quan đã ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng với em vì nghỉ việc quá lâu. Đề nghị Báo PNVN cho biết, việc em bị chấm dứt hợp đồng như vậy có đúng không? Lương Thị Ngọc An (Đà Nẵng)