• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Bị tai nạn nghỉ điều trị hưởng chế độ ốm đau thế nào?

26/03/2018 - 07:15 (GMT+7)
Chồng tôi làm việc cho một công ty tư nhân theo diện hợp đồng không xác định thời hạn. Vừa qua, chồng tôi bị tai nạn phải nghỉ việc để điều trị khoảng 3 tháng. Vậy bị tai nạn, nghỉ việc để điều trị có được hưởng chế độ ốm đau?
Hỏi: Chồng tôi làm việc cho một công ty tư nhân theo diện hợp đồng không xác định thời hạn. Vừa qua, chồng tôi bị tai nạn phải nghỉ việc để điều trị khoảng 3 tháng. Vậy xin Báo PNVN cho biết, chồng tôi có được nghỉ theo diện ốm đau và hưởng lương trong thời gian điều trị không?

                                                                                                                Vũ Thị Thu Hà (Phú Thọ)

anh41.jpg
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau, công ty không phải trả lương cho người lao động. Ảnh minh họa: Internet

Trả lời: Theo quy định tại Điều 3, Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH, quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) về BHXH bắt buộc thì điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn được hưởng chế độ ốm đau trong các trường hợp:

a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

b) Người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền…

2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy.

b) Người lao động nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về BHXH.

Còn theo Khoản 2, Điều 186 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về trách nhiệm trả lương của người sử dụng lao động trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ BHXH như sau: Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ BHXH, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.

Căn cứ quy định nêu trên, chồng chị sẽ được hưởng chế độ ốm đau nếu đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 59/2015 mà chúng tôi đã nêu trên. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau, công ty không phải trả lương cho người lao động.

Ý kiến của bạn
(*) Nội dung bắt buộc cần có
bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm