• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Cản trở quyền thăm con có thể bị phạt tiền

19/08/2018 - 02:49 PM
Hỏi: Tôi và vợ đã ly hôn được khoảng 1 năm nay nhưng trong 1 năm đó vợ cũ tôi không cho tôi được thăm con, cô ấy luôn tìm cách ngăn cản không cho tôi gặp con. Đề nghị Báo PNVN cho biết, vợ cũ của tôi làm như vậy có đúng hay không? Nam Thành (Vĩnh Phúc)
 
familia-em-crise-mat-thumb-800x531-169237.jpg
Ảnh minh họa

 

Trả lời: Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định:
 
Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
 
1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
 
2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
 
3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.
 
Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.
 
Như vậy, quyền được thăm nom con sau khi ly hôn là một quyền của bạn được pháp luật công nhận. Ngoài ra pháp luật cũng quy định người trực tiếp nuôi dạy con không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Có thể thấy việc vợ cũ của bạn làm như thế là không đúng.
 
Hành vi ngăn cản chồng thăm con sau khi ly hôn còn có thể được coi là hành vi bạo lực gia đình. Điều 53 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:
 
Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của Tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau.
 
Như vậy, việc vợ bạn ngăn bạn không được thăm nom con là hoàn toàn trái luật và cô ấy có thể bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Ý kiến của bạn
Nội dung có thể được biên tập lại trước khi xuất bản. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • Tối thiểu 10 chữ
  • Không chứa liên kết
bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm