• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Cất giấu một bao thuốc lá nhập lậu có bị xử phạt?

Đinh Phương 10/05/2021 - 11:15 (GMT+7)
Theo Nghị định 98/2020/NĐ-CP, buôn bán, tàng trữ (cất giấu) thuốc lá nhập lậu chỉ một bao cũng bị phạt đến 3 triệu đồng hoặc truy cứu hình sự với số lượng lớn.

Theo Nghị định 98/2020/NĐ-CP có hiệu lực ngày 15/10/2020 quy định người có hành vi buôn bán, vận chuyển, tàng trữ và giao nhận thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ dưới 50 bao, sẽ bị phạt tiền đến 3 triệu đồng. Theo đó, nghị định không chỉ áp dụng với các đối tượng buôn bán, vận chuyển thuốc lá nhập lậu, mà nếu tàng trữ (cất giấu) dù chỉ 1 bao cũng sẽ có thể bị phạt đến 3 triệu đồng.

Cất giấu một bao thuốc lá nhập lậu có bị xử phạt - Ảnh 1.

Buôn bán một bao thuốc lá lậu phạt lên đến 3 triệu đồng

Mức xử phạt tăng cao được kỳ vọng sẽ siết chặt vấn nạn thuốc lá lậu tràn lan, và nâng cao tác dụng răn đe đối với những người tiêu thụ thuốc lá nhập lậu. Người tiêu dùng cần nắm rõ nghị định này để tránh các vi phạm liên quan và không tiếp tay cho thuốc lá nhập lậu. 

Theo thống kê từ Ban Chỉ Đạo 389 Quốc Gia, chỉ trong vòng 6 tháng kể từ khi Nghị định 98/2020 có hiệu lực, các lực lượng chức năng đã phát hiện hơn 7.773 vụ sai phạm, tịch thu hơn 3,8 triệu bao thuốc lá nhập lậu các loại. Các tỉnh thành có nhiều trường hợp bị xử lý là Thành phố Hồ Chí Minh, Long An, Đồng Tháp, An Giang, Kiên Giang.

Vấn nạn thuốc lá lậu tràn lan vẫn còn diễn biến phức tạp, và chưa có dấu hiệu hạ nhiệt bất chấp sự vào cuộc quyết liệt của cơ quan chức năng một phần là do nhu cầu tiêu thụ thuốc lá vẫn còn cao, và người dân chưa lường hết hậu quả pháp lý khi mua và sử dụng thuốc lá nhập lậu. Theo đó, để ngăn chặn tình trạng này, cần thiết phải có sự phối hợp giữa việc kiểm tra, xử lý mạnh tay đối với các đối tượng buôn lậu ở các địa phương, và việc nâng cao ý thức người dân nói "không" với việc tàng trữ thuốc lá điếu nhập lậu.

Để tăng cường kiểm soát và nâng cao hiệu quả thực thi pháp luật về xử phạt hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 98/2020/NĐ-CP, có hiệu lực từ ngày 15/10/2020.

Trong đó, Theo điểm b khoản 1 Điều 8 của Nghị định đã quy định rõ các mức xử phạt là phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với việc buôn bán, vận chuyển, tàng trữ và giao nhận thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng dưới 50 bao (1 bao = 20 điếu, đối với thuốc lá xì gà và các dạng thuốc lá thành phẩm khác nhập lậu được quy đổi 20g = 1 bao). Mức phạt cao nhất là phạt tiền từ 90.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng (trong trường hợp không bị truy cứu trách nhiệm hình sự) đối với các hành vi buôn bán, vận chuyển, tàng trữ và giao nhận thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 1.500 bao trở lên.

Ý kiến của bạn
(*) Nội dung bắt buộc cần có
bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm