• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Chuẩn bị kết hôn có được miễn nhập ngũ không?

15/02/2019 - 14:32 (GMT+7)
Người yêu tôi tốt nghiệp đại học, đã đi làm được 2 năm, năm nay 25 tuổi. Chúng tôi chuẩn bị kết hôn thì anh ấy nhận giấy báo nhập ngũ. Thưa Luật sư, tuổi của anh ấy có phải nhập ngũ nữa không và nếu có thì người yêu em có được miễn nhập ngũ không ạ?
Theo quy định tại Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự, khoản 1 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ được quy định như sau:
 
dsc_6116.jpg
Ảnh minh họa

 

 
- Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.
 
- Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.
 
Căn cứ theo quy định trên, người yêu bạn đã được đào tạo trình độ đại học, trong lúc học đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ nên độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi. Năm nay người yêu bạn 25 tuổi vẫn trong diện đối tượng gọi nhập ngũ theo quy định.
 
Về vấn đề miễn nhập ngũ, tại khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự và khoản 2 Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ, đối tượng được miễn nhập ngũ như sau:
 
- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.
- Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.
- Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.
- Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân.
- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên
 
Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định miễn gọi nhập ngũ đối với công dân đáp ứng một trong các trường hợp trên.
 
Như vậy, chuẩn bị kết hôn không thuộc trường hợp miễn nhập ngũ. Để được miễn nhập ngũ, người yêu bạn phải thuộc những trường hợp được pháp luật quy định đã dẫn ở trên. 

Ý kiến của bạn
(*) Nội dung bắt buộc cần có
bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm