• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Khi có những điều kiện sau thì vợ chồng có quyền nhờ mang thai hộ

07/09/2018 - 07:25 AM
Theo quy định tại Khoản 2, Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về điều kiện để vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ thì vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện.
Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 7 năm nhưng không có con vì cơ địa của tôi không thể mang thai. Vì vậy, chúng tôi dự định sẽ nhờ người khác mang thai hộ. Vậy xin Báo PNVN cho biết những trường hợp nào thì được nhờ người khác mang thai hộ? Hiện những cơ sở y tế nào được phép thực hiện việc này?
Khuất Thị Hồng Nhung (Đà Nẵng)
 
1484706334156.jpg
Ảnh minh họa

 

Trả lời: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về điều kiện để vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ thì vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:
 
a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;
 
b) Vợ chồng đang không có con chung;
 
c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
 
Điều kiện của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được hướng dẫn tại Khoản 3, Điều 1, Nghị Định 98/2016 NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 10/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo, như sau:
 
a) Có ít nhất 2 năm kinh nghiệm thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm, kể từ ngày được Bộ Y tế cho phép thực hiện kỹ thuật này;
 
b) Tổng số chu kỳ thụ tinh trong ống nghiệm tối thiểu là 1.000 chu kỳ mỗi năm trong 2 năm.
 
Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có đủ điều kiện thực hiện ngay kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được quy định tại khoản 2 Điều 13 Nghị định số10/2015/NĐ-CP bao gồm: a) Bệnh viện Phụ sản trung ương; b) Bệnh viện Đa khoa trung ương Huế; c) Bệnh viện Phụ sản Từ Dũ TP. Hồ Chí Minh.
 
Như vậy, anh chị có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện như quy định nêu trên. Việc nhờ người khác mang thai hộ được thực hiện ở các cơ sở khám chữa bệnh có đủ điều kiện thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác đáp ứng được điều kiện theo quy định.

Ý kiến của bạn
Nội dung có thể được biên tập lại trước khi xuất bản. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • Tối thiểu 10 chữ
  • Không chứa liên kết
bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm