• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Lao động đi làm việc ở Malaysia được đóng BHXH như thế nào?

22/02/2019 - 12:04 PM
Chính phủ Malaysia mới ban hành một số chính sách và quy định mới áp dụng đối với lao động nước ngoài làm việc tại Malaysia, trong đó lao động Việt Nam làm việc tại nước này sẽ được tham gia BHXH tại Malaysia.

Đến năm 2018, lao động Việt Nam làm việc tại Malaysia có hơn 1.100 người với hơn 50% là lao động nữ sẽ được hưởng một số chính sách mới của Chính phủ nước này.

Cục Quản lý lao động ngoài nước (Bộ LĐ-TB&XH) cho biết: Chính phủ Malaysia vừa ban hành một số chính sách và quy định mới áp dụng đối với lao động nước ngoài làm việc tại Malaysia.

Trong đó, lao động nước ngoài sẽ được tham gia BHXH tại Malaysia từ ngày 01/01/2019. Người sử dụng lao động sẽ phải làm thủ tục cho lao động tham gia bảo hiểm xã hội.

Cục Quản lý lao động ngoài nước cho biết đã có văn bản yêu cầu các doanh nghiệp dịch vụ Việt Nam cập nhật những chính sách và quy định mới trên để đàm phán và yêu cầu chủ sự dụng thực hiện theo quy định, để đảm bảo quyền lợi cho người lao động khi đi làm việc tại Malaysia.

tng12.jpg
Ảnh minh họa
 
 

Với lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thường chưa rõ về quyền lợi được tham gia BHXH của mình.

Theo quy định tại điểm g khoản 1 Điều 2 Luật BHXH năm 2014 thì người lao động đi làm việc ở nước ngoài “thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc”.

Mức đóng và phương thức đóng đối với trường hợp này quy định tại khoản 2, Điều 85 Luật BHXH năm 2014 cụ thể: “Mức đóng hằng tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất bằng 22% mức tiền lương tháng đóng BHXH của người lao động trước khi đi làm việc ở nước ngoài, đối với người lao động đã có quá trình tham gia BHXH bắt buộc; bằng 22% của 02 lần mức lương cơ sở đối với người lao động chưa tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc đã tham gia BHXH bắt buộc nhưng đã hưởng BHXH một lần…”

Như vậy, mức đóng BHXH đối với người lao động đi làm việc ở nước ngoài có 2 mức đóng, cụ thể:

Đối với người lao động đã tham gia BHXH bắt buộc ở trong nước và chưa hưởng BHXH một lần thì mức đóng hằng tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất bằng 22% mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động trước khi đi làm việc ở nước ngoài.

Đối với người lao động chưa tham gia BHXH bắt buộc hoặc đã tham gia BHXH bắt buộc nhưng đã hưởng BHXH một lần thì mức đóng hằng tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất bằng 22% của 02 lần mức lương cơ sở.

Theo số liệu thống kê năm 2018, tổng số lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài là 142.860 lao động (50.292 lao động nữ).

Trong đó thị trường Nhật Bản là 68.737 lao động (27.610 lao động nữ); Đài Loan (Trung Quốc): 60.369 lao động (19.273 lao động nữ); Hàn Quốc: 6.538 lao động (736 lao động nữ); Ả rập Xê út: 1.920 lao động (1.679 lao động nữ); Malaysia: 1.102 lao động (634 lao động nữ); Macao: 263 lao động (247 lao động nữ)…

Ý kiến của bạn
0 bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm