• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Thủ tục đăng ký kết hôn ở khu vực biên giới

19/02/2018 - 08:08 AM
Em đang sinh sống ở xã biên giới, chồng sắp cưới của em cũng ở xã cùng khu vực biên giới như em nhưng là bên nước bạn. Vậy luật quy định thế nào thủ tục đăng ký kết hôn ở khu vực biên giới?
Hỏi: Em đang sinh sống ở xã biên giới, chồng sắp cưới của em cũng ở xã cùng khu vực biên giới như em nhưng là bên nước bạn. Đề nghị Báo PNVN cho biết, chúng em muốn đăng ký kết hôn thì thủ tục như thế nào?

                                                                                                          Võ Thị Trà My (An Giang)
anhcuoi.jpg
Ảnh minh họa

Trả lời: Theo quy định tại Điều 18, Nghị định số 123/2015/NĐ-CP, hướng dẫn thi hành Luật Hộ tịch về đăng ký hộ tịch tại khu vực biên giới:

1. UBND xã ở khu vực biên giới thực hiện đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam thường trú tại địa bàn xã đó với công dân của nước láng giềng thường trú tại đơn vị hành chính tương đương cấp xã của Việt Nam tiếp giáp với xã ở khu vực biên giới của Việt Nam nơi công dân Việt Nam thường trú.

2. Người yêu cầu đăng ký kết hôn xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này; trực tiếp nộp hồ sơ tại UBND xã, hồ sơ đăng ký kết hôn gồm các giấy tờ sau đây:

a) Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định; hai bên nam, nữ có thể sử dụng 01 Tờ khai chung;

b) Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của nước láng giềng cấp không quá 6 tháng tính đến ngày nhận hồ sơ xác nhận công dân nước láng giềng hiện tại là người không có vợ hoặc không có chồng;

c) Bản sao giấy tờ chứng minh nhân thân, chứng minh nơi thường trú ở khu vực biên giới của công dân nước láng giềng.

3. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, công chức tư pháp - hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ và báo cáo Chủ tịch UBND quyết định. Trường hợp cần xác minh thì thời hạn giải quyết không quá 08 ngày làm việc.

Nếu hai bên nam, nữ đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình, thì Chủ tịch UBND xã ký Giấy chứng nhận kết hôn, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký, ghi rõ họ tên trong Sổ hộ tịch, Giấy chứng nhận kết hôn; mỗi bên vợ, chồng được cấp 01 bản chính Giấy chứng nhận kết hôn.

Ý kiến của bạn
0 bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm