• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Vô ý làm chết người, khi nào thì được xóa án tích?

30/03/2019 - 02:47 PM
Chồng em bị kết án 18 tháng tù do tội vô ý làm chết người. Nay chồng em đã chấp hành xong hình phạt và đang có ý định sẽ đi xuất khẩu lao động. Vậy xin Báo PNVN cho biết trường hợp của chồng em phải mất bao lâu nữa thì mới được xóa án tích? Pháp luật hiện nay quy định về việc đương nhiên được xóa án tích?
a1.jpg
Ảnh minh họa

Vũ Thị Thanh Nhàn (Nghệ An)

Trả lời: Theo quy định tại Điều 69 Bộ luật Hình sự (BLHS) năm 2015 về xóa án tích, thì:

1. Người bị kết án được xóa án tích theo quy định tại các điều từ Điều 70 đến Điều 73 của Bộ luật này. 

Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án.

2. Người bị kết án do lỗi vô ý về tội phạm ít nghiêm trọng, tội phạm nghiêm trọng và người được miễn hình phạt không bị coi là có án tích".

Căn cứ theo điểm b, Điều 9, BLHS 2015 về phân loại tội phạm, thì: “Tội phạm nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù”.

Như vậy, chồng chị bị xử phạt 18 tháng tù do tội vô ý làm chết người thuộc vào khoản 1, Điều 128 BLHS 2015 – được coi là loại tội phạm nghiêm trọng do lỗi vô ý. Vì vậy, theo Khoản 2, Điều 69 BLHS 2015, chồng chị không bị coi là có án tích. Để tham khảo thêm về các quy định liên quan đến án tích chị có thể xem điều luật dưới đây.

 Điều 70 Bộ luật này về đương nhiên được xóa án tích, quy định:

“1. Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

2. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.

3. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này...".

Ý kiến của bạn
Nội dung có thể được biên tập lại trước khi xuất bản. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • Tối thiểu 10 chữ
  • Không chứa liên kết
bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm