• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Nghệ An: Bé 10 tháng tuổi tử vong sau khi tiêm thuốc kháng sinh

18/11/2019 - 08:25 AM
Một bé trai 10 tháng tuổi ở Nghệ An sau khi tiêm kháng sinh có biểu hiện tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân và tử vong tại Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An sau đó một ngày.
 
Ngày 18/11, thông tin từ Sở Y tế Nghệ An cho biết, đơn vị hiện đang lập hội đồng chuyên môn để làm rõ cái chết của cháu bé 10 tháng tuổi sau khi tiêm kháng sinh ở Bệnh viện Sản nhi Nghệ An.
 
Theo báo cáo ban đầu của Bệnh viện Sản nhi Nghệ An, bệnh nhi Nguyễn Đăng K. (10 tháng tuổi, quê xã Hoa Thành, huyện Yên Thành) nhập viện và được chẩn đoán bị viêm phổi nặng, nhiễm khuẩn huyết, viêm não - màng não. Trước đó, bé K. đã bị bệnh 10 ngày với các triệu chứng sốt cao 39,5 độ, kèm theo ho, khò khè, mệt.
 
Bệnh viện nơi xảy ra vụ việc
Sau nhiều ngày điều trị, chiều 16/11, cháu K. được tiêm kháng sinh Tobramycin ngày thứ 3, Rocephin ngày đầu tiên. Sau tiêm khoảng 3 phút, bệnh nhi có biểu hiện tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân. Các bác sĩ đã xử trí theo phác đồ sốc phản vệ, Adrenalin tiêm bắp, bóp bóng oxy qua nội khí quản.
 
Đến 1 giờ 30 ngày 17/11, cháu K. bị chảy máu mũi, sau đó xuất hiện phù chân tay, thiểu niệu. Đến 6 giờ 30 sáng cùng ngày, cháu bé đã tử vong.
 
Qua chẩn đoán ban đầu của Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An, nguyên nhân bệnh nhi tử vong là do suy hô hấp, viêm phổi nặng, sốc nhiễm khuẩn chưa loại trừ sốc phản vệ.
 
Hiện gia đình đã đưa thi thể bé K. về quê mai táng theo phong tục địa phương.

Ý kiến của bạn
0 bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm