• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Điều khiển xe rẽ phải khi đèn đỏ, có bị xử phạt?

Nguyễn Thụy Hân 04/01/2023 - 15:49 (GMT+7)

Ảnh minh họa

"Khi gặp đèn đỏ, người điều khiển phương tiện giao thông rẽ phải thì có bị xử phạt hay không?", Quỳnh Anh (TP Hồ Chí Minh)

Về vấn đề này, luật sư Nguyễn Thụy Hân (THƯ VIỆN PHÁP LUẬT) tư vấn như sau:

Căn cứ điểm b khoản 3 Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008, tín hiệu đèn giao thông màu đỏ là cấm đi. Như vậy, người tham gia giao thông khi gặp đèn đỏ không được rẽ phải; trừ trường hợp những nơi có biển báo phụ cho phép được rẽ.

Với lỗi rẽ phải khi đèn đỏ, người vi phạm pháp luật giao thông đường bộ sẽ bị xử phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, đã được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP (sau đây, gọi tắt là Nghị định 100/2019), cụ thể:

1. Người điều khiển xe ôtô và các loại xe tương tự xe ôtô bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 triệu đồng, theo điểm a khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019.

2. Người điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, theo điểm e khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019.

3. Người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, theo điểm đ khoản 5 Điều 7 Nghị định 100/2019.

4. Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng, theo điểm đ khoản 2 Điều 8 Nghị định 100/2019.

Hiện nay, nhiều người tham gia giao thông với tâm lý nếu có cảnh sát giao thông thì tham gia giao thông đúng luật, không có cảnh sát giao thông thì "tranh thủ" rẽ phải dù là đèn đỏ. Tuy nhiên, với những lỗi này, cảnh sát giao thông có thể phạt "nguội" người tham gia giao thông vi phạm pháp luật thông qua hệ thống camera.

Do đó, người tham gia giao thông cần tuân thủ quy định của pháp luật giao thông đường bộ nhằm đảm bảo an toàn giao thông cũng như tránh các rủi ro pháp lý (bị xử phạt hành chính như phân tích ở trên, thậm chí có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu gây ra tai nạn giao thông và hậu quả nghiêm trọng).

Ý kiến của bạn
(*) Nội dung bắt buộc cần có
bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm