• Mới cập nhật:

Khỏe

Lần đầu tiên tại Việt Nam: Uống thuốc Nam nhưng ngộ độc thuốc Tây

Linh Trần 14/09/2021 - 21:48 (GMT+7)

Bệnh nhân đang được điều trị tại BV Bạch Mai

Kết quả xét nghiệm của Viện pháp y Quốc gia trên mẫu thuốc Nam mà bệnh nhân gửi đến phát hiện có chất paracetamol được trộn lẫn vào thuốc Nam. Đây là lần đầu tiên các bác sĩ phát hiện bệnh nhân bị ngộ độc do uống thuốc Nam có trộn paracetamol.

Ngày 14/9, TS.BS Nguyễn Trung Nguyên, Giám đốc Trung tâm Chống độc (BV Bạch Mai), cho biết, trung tâm vừa điều trị cho một bệnh nhân Nguyễn Thị T. (72 tuổi, trú tại huyện Lạng Giang, Bắc Giang) bị suy đa tạng do ngộ độc pracetamol sau một thời gian sử dụng thuốc Nam để chữa bệnh tăng lipid máu.

Gia đình cho biết, trước khi vào viện 10 ngày, bệnh nhân đi khám ở BV Đda khoa Bắc Giang được chẩn đoán đái tháo đường, tăng huyết áp, rối loạn chuyển hóa lipid máu, tăng men gan. Tuy nhiên, bệnh nhân không uống thuốc theo đơn của bác sĩ mà nghe theo lời mách của hàng xóm mua thuốc Nam về uống. Theo lời giới thiệu: "Thuốc Nam này có thể chữa được bách bệnh, có bệnh gì uống cũng khỏi". Vì thế, bệnh nhân T. đã đặt mua và được ship đến tận nhà. Thuốc được chia thành gói nhỏ, mỗi ngày uống 10 viên chia 2 bữa sáng và chiều. Được biết, đây là thuốc được một người dân mua từ Hòa Bình về bán lại và rất nhiều bà con truyền tai nhau dùng.

Lần đầu tiên tại Việt Nam: Uống thuốc nam nhưng bị ngộ độc thuốc tây - Ảnh 1.

Gói thuốc Nam của bệnh nhân mua sử dụng

Sau khi uống thuốc được khoảng 10 ngày, bệnh nhân xuất hiện các triệu chứng mệt tăng dần, sốt, ăn uống kém, đầy tức bụng. Bệnh nhân điều trị tại BV Đa khoa Bắc Giang với chẩn đoán Viêm gan cấp - Viêm thận cấp trên nền bệnh nhân đái tháo đường, rối loạn chuyển hóa lipid máu - Theo dõi ngộ độc thuốc Nam.

Ngày 24/8/2021, bệnh nhân được chuyển đến Trung tâm Chống độc (BV  Bạch Mai) trong tình trạng suy đa tạng kèm viêm phổi trên nền có nhiều bệnh mạn tính. Sau khi rà soát tất cả các nguyên nhân gây ngộ độc đều không có kết quả, nghi ngờ duy nhất được tập trung vào gói thuốc Nam mà bệnh nhân đang sử dụng. Kết quả xét nghiệm của Viện pháp y Quốc gia trên mẫu thuốc Nam bệnh nhân gửi đến phát hiện có chất paracetamol được trộn lẫn vào thuốc.

Theo bác sĩ nguyên, đây là lần đầu tiên các bác sĩ phát hiện bệnh nhân bị ngộ độc do uống thuốc Nam có trộn paracetamol.

Cũng theo bác sĩ Nguyên, Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt, chỉ uống với liều lượng và hướng dẫn cụ thể khi có chỉ định của bác sĩ. Việc trộn paracetamol vào thuốc Nam với liều lượng không được công bố khiến bệnh nhân bị ngộ độc là việc làm phi pháp, cần được lên án.

Để phòng tránh những trường hợp đáng tiếc như bệnh nhân trên, bác sĩ  Nguyên khuyến cáo người dân khi có bệnh nên đi khám tại các cơ sở y tế và uống thuốc theo đơn của bác sĩ. Không nên tự ý dùng thuốc theo kinh nghiệm dân gian, truyền tai, mách bảo nhau, thuốc trôi nổi trên thị trường, không rõ nguồn gốc xuất xứ để tránh "tiền mất, tật mang".

Ý kiến của bạn
(*) Nội dung bắt buộc cần có
bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm