• Mới cập nhật:

Luật và Đời

Nghỉ việc trước khi sinh 3 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Luật gia Đăng Khôi 11/02/2020 - 09:20 AM
"Em là viên chức nhà nước, tính đến nay đã tham gia BHXH được hơn 7 năm. Hiện em đang mang thai ở tháng thứ 6 và thai yếu. Vì vậy, bác sĩ khuyên em nên nghỉ việc để dưỡng thai. Xin Báo PNVN cho biết, nếu em xin nghỉ việc từ bây giờ thì có được hưởng chế độ thai sản hết cả thời gian nghỉ trước khi sinh không?", Vũ Thị Kiều Oanh (Long An).

Trả lời: Theo quy định tại Điều 157, Bộ luật Lao động 2012 về việc nghỉ thai sản, thì:

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

Nghỉ việc trước khi sinh 3 tháng có được hưởng chế độ thai sản không? - Ảnh 1.

Ảnh minh họa

4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Còn Điều 31, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của luật này.

Căn cứ vào các quy định nêu trên, người lao động chỉ được nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng. Vì vậy, nếu bạn xin nghỉ việc từ bây giờ thì thời gian nghỉ quá 2 tháng trước sinh sẽ không được tính vào thời gian nghỉ thai sản để hưởng chế độ thai sản.

Ý kiến của bạn
Nội dung có thể được biên tập lại trước khi xuất bản. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • Tối thiểu 10 chữ
  • Không chứa liên kết
bình luận
Xem thêm bình luận

Nhập thông tin của bạn

Đọc thêm
Xem thêm